Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เสื้อสีขาวเมื่อแขวนไว้นานนาน จะมีคราบเหลือง เกิดจากอะไร แก้ไขได้ด้วยอะไรครับ  

ในตู้เสื้อผ้ามีเสื้อยืดสีขาว (รวมถืงเสื้อเชิ็ตบางตัวด้วยครับ) ที่จะมีรอยเหลืองตรงด้านบนตำแหน่่งที่โดนไม้แขวนเสื้อ.. เสื้อบางตัวพับเก็บไว้ ก็มีรอยเหลืองเป็นดวงๆ บนตัวเสื้อเลยครับ...

ผมค้นหาวิธีการแก้ไขในเน็ทก็พบสองวิธีคือ
-วิธีแรกคือเติมน้ำส้มสายชู พร้อมกับน้ำยาซักผ้าแล้วแช่เสื้อเอาไว้
-วิธีที่สองคือ นำผ้าไปต้มพร้อมกับ เบคกิ้งโซดา..
 ซึ่งทั้งสองวิธีผมยังไม่พิสูจน์ว่าได้ผลจริงอย่างมีนัย หรือไม่ เพราะที่ผ่านมา คราบเหล่านี้ ถ้านำไปซักตามปกติ มันก็หายไปได้ โดยไม่ต้องเติมอะไรเพิ่ม (เพียงแค่แช่นานหน่อยเท่านั้นเองครับ)

ผมอยากรู้ว่าคราบนั้นเกิดจากอะไร และเพื่อที่จะหาทางป้องกันได้...
เพราะในแง่การป้องกันนั้น ผลการค้นหาในเน็ทพบว่ามีคำแนะนำให้ใส่ถุงซิปล้อก หรือใส่ถุงที่ดูดอากาศ หรือไล่อากาศออก.. และก็มีคำแนะนำว่าไม่ให้ใช้น้ำยารีดผ้าหรือน้ำยาปรับผ้านุ่ม..

ปัจจัยหนึ่งที่เคยสัมผัสได้คือ ผ้าขาวถ้าเก็บในที่ร้อน มันจะเหลืองเร็วขึ้นมาก..เช่นห้องใต้ดาดฟ้า หรือ กระเป๋าที่เก็บไว้ในรถ ครับ...

จากคุณ : oxidation
เขียนเมื่อ : 2 พ.ค. 53 13:57:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com