Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครื่องชาร์จแบ็ตแบบหนีบ ปลอดภัยไหมครับ  

คือว่า แม่ผมซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าของจีนหลายชิ้นเลยครับ
เช่น ลำโพง MP3 แบบพกพาที่ฟังวิทยุได้, โคมไฟที่มีปลั๊กชาร์จในตัว, (เครื่องบินบังคับของผมอีกลำ)
เท่าที่ผมได้ยินมา เขาว่ามันไม่มีวงจรชาร์จเป็นเรื่องเป็นราวเลย
ไม่มีการตัดไฟเมื่อชาร์จเต็ม ปล่อยให้วงจรป้องกันในแบ็ตทำหน้าที่ตัดไฟเอง
กลัวแม่ใช้แล้วมันระเบิดอะครับ

ก็เลยคิดว่า ซื้อเครื่องชาร์จแบบหนีบ (Universal Charger)
มาดัดแปลงชาร์จแบ็ตพวกนั้น จะดีกว่าไหมครับ?
หรือที่ชาร์จหนีบๆนั่น ก็ไม่ได้เรื่องเหมือนกันครับ?
(เคยได้ใช้ไอซีสำเร็จรูปตัวจิ๋วๆ ที่ชาร์จ Li-ion/Li-Po ใช้ดีมากครับ เต็มแล้วตัด ปรับกระแสได้
แต่หาซื้อลำบากเหลือเกิน ต้องสั่งซื้อจากเมืองนอก)

ผมมี Universal Charger แบบมีจอ LCD ครับ แกะดูแล้ว เห็นมีแต่ไอซีคล้ายๆในนาฬิกาข้อมือ แปะอยู่ที่บอร์ดของจอ LCD
นอกนั้นไม่เห็นมีไอซีอื่นอีกเลยครับ ก็เลยสงสัยน่ะครับ

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 53 04:36:07

จากคุณ : SuperToy_nc
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 53 04:31:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com