Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เกี่ยวกับเสื้อเกราะอ่อนกันกระสุนและความเข้าใจผิดของคนบางคน??  

**เจไดหนุ่มขอตั้งกระทู้นี้ขึ้นมานะครับ  เพราะกระทู้เสื้อเกราะอ่อนกันกระสุนที่เพื่อนสมาชิก "นัยนะ" ถามนั้นถูกคนโยงเข้าการเมืองจนโดนลบไปแล้ว**

ขอโทษนะครับ!  แต่ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าผู้จัดรายการทางวิทยุสองท่านนั้นอาจจะไม่ค่อยมีความรู้  หรืออาจจะไม่ได้ลงไปสัมผัสเหตุการณ์ในพื้นที่จริงๆครับ  จึงกล่าวลอยๆผ่านทางคลื่นวิทยุเช่นนี้ว่าเป็นเรื่องไร้ประโยชน์ที่ผู้สื่อข่าวในพื้นที่ความวุ่นวายจะสวมใส่เกราะอ่อนและหมวกกันน็อคเนื่องจากกันกระสุนไม่ได้และหนักเปล่าๆ

เพราะเสื้อเกราะอ่อนซึ่งได้คุณภาพนั้นจะมีสามารถในการกันกระสุนยาง กระสุนปืนพกที่มีอำนาจทะลุทะลวงต่ำและสะเก็ดระเบิดขนาดเล็กๆได้ดีในระดับหนึ่ง  แต่ทว่าจะไม่สามารถป้องกันกระสุนจากปืนไรเฟิลที่ทหารใช้อาทิเช่น "M16" "M4" "TAVOR" ได้แน่นอนครับ  โดยเสื้อเกราะที่สามารถกันกระสุนไรเฟิลพวกนี้ได้(ในระดับหนึ่ง)ต้องเป็น "เกราะเซรามิค" ที่ทหารเขาใส่เวลาทำการสู้รบครับ

ซึ่ง "เสื้อเกราะอ่อนกันกระสุน" นั้นปรกติแล้วจะทักถอขึ้นมาจาก "เส้นใยเคฟล่าร์" ครับ  ทำให้มีราคาเวลาสั่งซื้อจากเมืองนอกค่อนข้างจะสูง  แต่ทว่าเมื่อประมาณต้นปีก่อนคนไทยเราสามารถคิดค้นเสื้อเกราะอ่อนซึ่งทอขึ้นจาก "เส้นใยโพลีเอสเตอร์" ได้เป็นผลสำเร็จแล้สว  โดย "เส้นใยโพลีเอสเตอร์" นั้นมีข้อดีคือราคาถูกกว่า "เส้นใยเคฟล่าร์" มาก  ทำให้ราคาของเสื้อเกราะต่างกันถึงครึ่งต่อครึ่ง  แลข่าวดีคือคนไทยสามารถพัฒนาให้เสื้อเกราะที่ผลิตจาก "เส้นใยโพลีเอสเตอร์" นั้นมีความแข็งแรงเกือบจะเทียบเท่า "เส้นใยเคฟล่าร์" ได้เป็นผลสำเร็จแล้วครับ

ส่วนเรื่องของ "หมวกขับมอเตอร์ไซค์" ที่นักจัดรายการเห็นว่าเป็นเรื่องไร้สาระนั้น  ผมกลับคิดว่ามันมีประโยชน์ในระดับหนึ่งครับ  เพราะหมวกคุณภาพดีๆอาจจะสามารถป้องกันสะเก็ดระเบิดขนาดเล็กๆที่วิ่งตรงมายังศรีษะผู้สวมให้แฉลบออกข้างหรือลดทอนอำนาจของสะเก็ดระเบิดได้  แต่ทว่าหมวกแบบนี้จะไร้ประโยชน์ทันทีเมื่อเจอกับกระสุนของปืนชนิดต่างๆแลสะเก็ดระเบิดขนาดใหย๋ๆครับ  โดยถ้าผมเป็นผู้สื่อข่าวภาคสนามที่ต้องรายงานข่าวจากพื้นที่ความวุ่นวายจริงๆ  ผมก็เลือกที่จะสวมหมวกกันน็อคดีกว่าปล่อยให้หัวตัวเองอยู่โล่งๆครับ

(May the Spoil be with you)
ขอสปอยล์จงสถิตย์อยู่กับท่าน

จากคุณ : เจไดหนุ่ม
เขียนเมื่อ : 16 พ.ค. 53 22:37:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com