Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(",) ผมตีความประโยคนี้ในเรื่อง เซต กับ ตรรกศาสตร์ อย่างไรดีครับ ผมคิดมากไปรึปล่าว  

อันนี้เอามาจากหนังสือบางเล่มนะครับ  ผมสงสัยนิดหน่อยเกี่ยวกับความหมายของมันครับ

อันแรก เซตจำกัด

เค้าบอกว่า เซตจำกัดคือ เซตที่สามารถนับจำนวนสมาชิกได้(ซึ่งอาจใช้เวลา)

เช่น
เซตของประชากรบนโลกในปี 2009
เซตของใบไม้ทั้งหมดในสวน
เซตของดวงดาวในเอกภพขณะนี้

สำหรับอันแรก ผมคิดว่าถูกคือ สมมติว่าจบปี 2009 เรามีอาสาสมัครมากมาย คอยสำรวจโลกทั้งใบ ทุกมุม ทุกเมือง ในป่า ริมน้ำ เอาให้หมด ก็น่าที่จะทำได้

อันที่สอง ก็เช่นกัน ถ้าเรามีคนมากพอ และ มีขอบเขตจำกัด เราก็สามารถนับใบไม้ได้ครบ

แต่อันที่สามนี่แหละครับ ผมคิดว่า ต่อให้เรามียานอวกาศที่มีประสิทธิภาพสูง มีคนมากมายที่จะทำงานนับดวงดาว
แต่มันจะนับได้ยังไงในเมื่อ ตอนนี้เราเองก็ยังไม่รู้ว่าขอบเขตที่แท้จริงของเอกภพมันอยู่ตรงไหน มันขยายตัวไปไกลเท่าไหร่ ทั้งหมดมันยังเป็นแค่สมมติฐานอยู่ใช่มั๊ยครับ

ซึ่งอันที่สาม ผมว่าต่างจากสองอันแรกตรงที่ สองอันแรกมีขอบเขตแน่นอนชัดเจน  แต่อันที่สามมันยังไม่แน่ว่าจะมีขอบเขตชัดเจนเลย

ผมเลยคิดว่า อันที่สามน่าจะเป็นเซตอนันต์นะครับ(ตามความหมายที่เค้าว่ามา)

ตกลงผมคิดมากไปรึปล่าวครับ

ผิดถูกอย่างไร ชี้แนะด้วยนะครับ

จากคุณ : ฮิตบิ๊กบึ้ม
เขียนเมื่อ : 26 พ.ค. 53 15:09:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com