Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การที่เราโดน ไฟดูด ตัวเรา ครั้งนึง จะเกิดอะไรกับร่างกายเราบ้างครับ ?  

ผมอ่านดู เขาบอกว่า ถ้าไฟช๊อตนานๆ จะทำให้หัวใจหยุดทำงาน
ถ้าไม่นานจะมีกล้ามเนื้อหรือเซลล์ ตายบางส่วน อะไรทำนองนี้

พอดี ผมเคยโดนไฟดูด (ไฟ 220 V) ตอนม.ปลาย เอามือจิ้มรูปลั๊กเลย โดนดูด ซะ กระเด็นไป 3-4 เมตร

จนกระทั่งเมื่อวานก่อน สายไฟจากฝ้าของเรือ (กำลังรื้อ) ร่วงมาใส่ ตัวผมเลยโดนไฟดูด ชาทั้งตัว แต่โชคดี พลักตัวเองออกทัน

ปรากฎว่า มึนๆ เบลอๆ ไป 3-4 ชั่วโมง

เลยอยากทราบว่า ผมเสียจากการโดนไฟดูด มีอะไรบ้างครับ ?

และอย่างกรณีผม ผมมีโอกาส เป็นหมันไหมครับ ?

จากคุณ : เจ้าหญิงน้อยแห่งอันดามัน
เขียนเมื่อ : 29 พ.ค. 53 16:02:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com