Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ไปสอนพิเศษเด็ก อธิบายเรื่อง Reducing sugar กับเบเนดิกต์ เจอพ่อแม่เด็กที่เป็นครูว่าๆ สอนเกิน  

เมื่อเช้า ตอนสายๆ

ก็เด็ก (ม.2) มันถามว่าทำไมสารละลายเบเนดิกต์ถึงไม่ทำปฏิกิริยากับน้ำตาลทรายล่ะ

ตอนแรกก็ตอบตามหลักสูตร ม.2 ไปว่า

"ทำได้ถ้าต้ม เพราะ จะทำให้ซูโครสกลายเป็นโมโนแซคคาไรด์ได้บางส่วน
ซึ่งฟรุกโตสกับกลูโคสทำปฏิกิริยากับเบเนดิกต์ได้" (อันนี้มีในหลักสูตร)

เด็กมันถามต่อ แล้วทำไมน้ำตาลทรายที่เป็นไดแซคคาไรด์ทำไม่ได้ แล็กโตสกับมอลโตสยังทำได้เลย

ผมก็เลยบอกเด็กว่านี่นะเดี๋ยวพี่วาดโครงสร้างน้ำตาลให้ดู แล้วผมก็อธิบายไปเรื่อยๆ

เด็กมันก็เข้าใจแระว่า Aldose คืออะไร Ketose คืออะไร Alpha hydroxyketone คืออะไร (ในแบบที่ไม่ได้อธิบายอะไรละเอียด แค่ให้เด็กเห็นภาพ)

แล้วผมก็สอนต่อแบบง่ายๆ (ไม่เอาหลักการแต่ให้เด็กเข้าใจภาพ) ว่า นี่เห็น OH ที่มันจับกับคาร์บอนที่มี O ไหม (นึกถึง pyranose และ furanose)
แล็กโตสกับมอลโตสหลังเชื่อมกันเป็นไดแซคคาไรด์แล้วมันเหลืออยู่ด้านนึงทางขวามือ
แต่ดูน้ำตาลทรายสิ มันไม่เหลือแล้ว

เด็กก็เลยอ๋อ...เข้าใจแระ และบอกว่ามีเรื่องโม้กับเพื่อนแระ

แล้ววิ่งไปเล่าให้พ่อแม่ฟัง ว่าที่โรงเรียนไม่เคยสอน ผมก็นั่งยิ้ม

ตอนจ่ายเงินพ่อที่เป็นครูสอนวิทยาศาสตร์ ม. ต้น บอกว่าผมสอนเกินไป ขนาดตัวพ่อยังงงที่ลูกอธิบายเลย

(ผมเลยคิดในใจว่า แล้วทำไมไม่สอนเองวะ)

สุดม้ายผมก็กลับบ้าน ได้ค่าสอนสองชั่วโมง 500 บาท

--------------------------------------------------

ท่านเห็นว่าอย่างไรครับ ผมผิดเหรอครับ และ ผมควรสอนแค่ไหนครับ

ที่ผมกลัวและเพิ่งนึกได้ตอนนี้ก็คือ เด็กเอาคำตอบนี้ไปตอบครู ม.ต้น แล้วครูให้ผิด เพราะครูไม่ได้สอน

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ค. 53 18:54:46

จากคุณ : CuSO45H2O
เขียนเมื่อ : 29 พ.ค. 53 18:51:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com