Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>> จากห้องรัชดา >> ถามเรื่องระบบการสันดาปภายในเครื่องยนต์ครับ  

พอดีมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์ครับ

เป็นเครื่องยนต์ 2 สูบ (มอเตอร์ไซค์) 4 จังหวะ  มีการมาร์คเฟืองแคมผิดครับ

โดย Delay ไป 1 ฟันเฟือง  ทางฝั่งไอดีครับ  เฟืองแคมตัวนี้มี 34 ฟันเฟือง

สิ่งที่ผมอยากทราบก็คือ

1. กระบวนการสันดาปมีการผิดเพี้ยนตรงจุดไหนบ้างครับ?  
2. มีผลต่ออัตราการเกิด CO หรือไม่ครับ?

+++++
ตามที่ผมคิด  กระบวนการสันดาป  เมื่อวาล์วเปิดช้า จะปิดช้าด้วย  ทำให้กระบวน
การ Overlap น้อยลง  ไอเสียคงค้าง  จะมีมากในกระบอกสูบ  ทำให้ถูกสันดาปอีกรอบ มีผลทำให้ CO สูงขึ้น

จะส่งผลต่อกระบวนการอัด  ทำให้กำลังอัดน้อยกว่าที่ควรจะเป็น

+++++

คิดเห็นอย่างไร บอกด้วยนะครับ  ผมมีเวลานั่งวิเคราะห์อีก  ประมาณ   30 ชม.

ขอบคุณครับ

จากคุณ : กยิราเจ กยิราเถนัง
เขียนเมื่อ : 29 พ.ค. 53 23:04:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com