Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ขอบ่นและถาม>>BTSใช้คอมหรือคน  

ผมดูกบนอกกะลา บอกว่าใช้คอม แต่ผมสงสัยว่า ถ้าใช้คอมควบคุม ทำำไม ก่อนถึงตรงสถานีสะพานตากสิน ต้องมาขับจิ้มๆๆ บางทีขับไปแล้วเบรกซะคนในโบกี้หัวทิ่มเลย บางครั้งผมรู้สึปว่า คอมมันจะไม่เบรกแรงๆสิเพราะมันจะคำนวณความเร็วกับระยะทางได้

ที่สำคัญมันไม่ได้เป็น สองหรือสามครั้ง มันเป็นหลายครั้งมากครับ บางทีขับไปจะถึงสถานี เหมือนความเร็วจะมาเร็วไปหรืออะไรซักอย่าง เบรกกึกอยู่หน้าสถานี หยุดนิ่ง แล้วค่อยๆขยับ

ถามว่า

1.ตกลงใช้คอมหรือคนครับ หรือใช้คอมควบคุมระบบการเดินรถ แต่การเดินรถ การควบคุมรถใช้คนรึเปล่าครับ อ่อ...ผมเห็นจากกระทู้ก่าบอกว่า พนักงานจะเป็นคนควบคุมรถ ตั้งแต่สุรสักดิ์-วงเวียนใหญ่ แต่ใช้ระบบไฟเขียว-แดง ผมดูทีไรก็ขึ้นแต่แดง แม้แต่รถขับไปแล้วก็ยังแดงอยู่ี (ผมชอบดู ชื่นชอบ BTSและMRTเป็นการส่วนตัว)

2.ระบบของสีลมเป็นระบบอะไร ผมเข้าใจว่า สายสุขุมวิท และ สถานี สนามกีฬาแห่งชาติ-สุรศักดิ์ใช้ของ ซีเมนส์ แต่ตั้งแต่สะพานตากสิน-วงเวียนใหญ่ใช้อีกระบบนึงใช่หรือไม่
แล้วมีดีหรือเสียแตกต่างกับระบบ ซีเมนอย่างเก่าเรารึเปล่าครับ

3.ทำไมเราต้องเปลี่ยนระบบด้วยในเมื่อระบบเก่าก็ดีอยู่แล้ว มันปรับปรุงให้ดีขึ้นไปก็ได้หนิ เหมือนอัพเดทๆ และถ้าเปลี่ยนระบบทำไมไม่เปลี่ยนให้หมดทำไมเปลี่ยนแค่3สถานี (ใช้รถซีเมนแต่ดันใช้ระบบอื่น) (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ)

4.ขอถามนิดนึง เมื่อไหร่จะนำรถBTS รุ่นใหม่ ที่เป็นของ บอมบาดิแอ (ถกเปล่าอ่ะ Bombadier) ไม่ทราบว่าสะกดถูกรึเปล่านะครับ มาใช้ในสายสีลมแทนรถซีเมน ซักทีครับ เพราะเห็นบอกเดือนเมษาจะนำมาใช้ แต่เข้าใจว่า เกิดเหตุการณ์ไม่สงบก็เลยเลื่อนออกไปอยากทราบว่าเมื่อไหร่

เพราะผมได้ข่าวล่าสุดก็คือ จะให้รถซีเมนส์อยู่สุขุมวิททั้งหมด แล้วรถรุ่นใหม่4โบกี้มาให้สายสีลม

ปล.ผมไม่ได้เคืองเรื่องมาเบรกๆๆๆ หรือเบรกแรงๆ หรือจิ้มๆนะครับ ผมรู้สึกสนุกดี เวลาเบรกๆ แต่ว่าสงสารคนอื่นครับ ทั้งเด็ก ทั้งคนแก่ ทั้งผู้หญิง บางทีเบรกแรงจนล้มกันระเนระนาดเลยทีเดียว

***แก้คำผิด

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 53 09:54:46

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 53 09:35:01

จากคุณ : darkness2
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 53 09:34:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com