Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลไกการเกิดตุ่มน้ำใสใต้ผิวหนัง  

เชื่อว่าหลายคนต้องเคยมีอาการแบบนี้แน่นอนค่ะ คือ มีตุ่มน้ำใสใต้ผิวหนังน่ะค่ะ เช่นอาจจะเดินมากไป จนทำให้เกิดตุ่มน้ำใสตามนิ้วเท้า เคยเป็นกันใช่ไหมคะ

ทีนี้อยากทราบว่า น้ำใสๆข้างในมันคือน้ำอะไรคะ มันใช่น้ำหนองหรือเปล่า น้ำเลือดนี่ก็ไม่ใช่แน่นอน พอเป็นแล้วชอบเจาะให้แตกแร้วนั่งดูน้ำมันไหลออกมาค่ะ (ไม่รู้เป็นโรคจิตป่าว ฮ่าๆๆ) เคยป้ายมาบี้ๆดูมันไม่เหนียวนะ เป็นน้ำใส บางทีใสมาก บางทีก็ออกเหลืองๆ นิดหน่อยแต่ก็เป็นเหลืองใส ลองเอามาดมดูก็ไม่มีกลิ่นอะไรเลยค่ะ

เลยอยากทราบว่ามันคือน้ำอะไรเหรอคะ

ปล.นี่เป็นการคาดเดาโดยใช้หลักการและความรู้ที่มีอยู่อันน้อยนิด คิดดูเอาเองว่าเป็นอย่างนี้........เป็นน้ำที่อยู่ในเซลล์บริเวณนั้น พอเกิดการเสียดสีมากๆ เซลล์เลยแตก น้ำเลยมารวมกัน แต่ผิวหนังชั้น epidermis (น่าจะประมาณชั้น Stratum lucidum ออกไป) มันหนากว่า และเป็นเซลล์ที่ไม่มี mucleus แล้ว มี keratin เป็นส่วนประกอบมาก เลยทำให้น้ำไม่สามารถออกไปข้างนอกได้ เลยเป็นตุ่มน้ำใสอยู่ใต้ผิวหนังอยู่อย่างนั้น

แบบนี้เข้าใจถูกไหมคะ ???

จากคุณ : bys
เขียนเมื่อ : 4 มิ.ย. 53 22:43:03 A:125.24.240.206 X: TicketID:237330

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com