Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(กระทู้หว้าครัว) ความแตกต่างของเลือดหมู และเลือดไก่ ทำไมกินแล้วรู้สึกไม่เหมือนกัน?  

แม้จะเกี่ยวกับอาหาร
แต่ผมอยากได้ข้อมูลในเชิงวิทยาศาสตร์ครับ
ถามห้องก้นครัวอาจจะไม่มีใครตอบได้
หวังว่าคงไม่มีใครใจร้ายกดลบกระทู้ผมนะครับ - -'

คือเวลาผมกินเลือดหมู กับเลือดไก่
รู้สึกว่าเลือดหมูมันจะหยุ่นๆ เด้งๆ นุ่มลิ้น แต่เลือดไก่/เป็ดจะค่อนข้างแข็งตัวกว่า

อยากทราบว่าอะไรคือสาเหตุที่ทำให้เกิดความแตกต่างนี้ครับ?

เกิดจาก clotting factor ของเลือดหมูกับสัตว์ปีกไม่เหมือนกัน?
หรือว่าเป็นเพราะเม็ดเลือดแดงไก่มีนิวเคลียส แต่หมูไม่มี เลือดไก่เลยดูแข็งกว่า?
หรือว่าเกิดจากกระบวนการเตรียมวัตถุดิบที่ไม่เหมือนกัน?(อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าทำกันยังไง)
หรือเกิดจากปัจจัยอื่นๆครับ

จากคุณ : Grizzly Bear in TSB
เขียนเมื่อ : 18 มิ.ย. 53 21:37:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com