Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรามาเลิกค่านิยมให้ซุปไก่กับรังนกเป็นของขวัญวันปีใหม่กันดีไหมครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเข้าใจครับว่าของพวกนี้มันให้ผลทางด้านจิตใจ แต่ถ้าลองคิดดูดีแล้ว ถ้าทุกคนในประเทศมีความรู้เกี่ยวกับอาหารเสริม2ตัวนี้เป็นอย่างดีและไม่หลงเชื่อโฆษณาที่คอยล้างสมองตามทีวีอยุ่ทุกวัน ผมเชื่อว่าไม่มีใครที่อยากจะให้และอยากจะรับหรอกครับ  คนส่วนมากยังคิดว่าซุปไก่กับรังนกเป็นอาหารที่ดีมีคุณค่า มีประโยชน์ต่อสุขภาพ เหมาะแก่การให้ญาติผู้ใหญ่หรือคนที่เรารัก  เพื่อนผมบางคนที่รู้ว่าของพวกนี้ไม่มีประโยชน์อะไรมากมายก็ยังซื้อไปฝากคนอื่นอีก เพราะเค้าคิดว่ารังนกเป็นของหรูดูมีคุณค่า แต่ก็อย่างที่ผลบอกแหละครับ ถ้าทุกคนไม่ว่าจะเป็นคนให้หรือคนรับตระหนักถึงประโยชน์ที่แท้จริงของรังนกและซุปไก่แล้ว ผมคิดว่าพวกมันคงกลายเป็นของด้อยค่าไปเลย และก็จะมองว่าพวกที่ยังให้เป็นของขวัญหรือของฝากกันอยุ่คงเป็นพวกมีเงินแต่ไม่มีการศึกษา หารู้ไม่ว่าประโยชน์จริงๆมันเป็นยังไง มัวแต่ยึดติดกับค่านิยมผิดๆที่ทำกันมานาน

อ้างอิง : http://www.mnrh.go.th/sara/expenpro.html

จากคุณ : ป๊อปปี้เลิฟ
เขียนเมื่อ : 12 ธ.ค. 53 12:23:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com