Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่่อ Evolta แพ้ถ่าน Alkaline แบบธรรมดาๆ ? ติดต่อทีมงาน

ติดตามบทสรุปภาค 2 ได้ที่นี่ครับ >>> http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X11223239/X11223239.html

ดูโฆษณาถ่าน Evolta มาเยอะว่ามันสุดจะถึก สุดจะทนใส่หุ่นยนต์ไต่เชือกข้ามช่องเขาได้เป็นลูกๆ วันนี้เลยลองประกอบวงจร ภายใต้การช่วยเหลือจากพี่ Phoenix032 เพื่อใช้คอลโทลเลอร์ช่วยอ่านค่าแรงดันของแบตเตอร์รี่ ระหว่างที่กำลัง Discharge ว่าใครจะอึดกว่ากัน

โดยการทดลองนี้ผมใช้การ Discharge high drain ที่ตัวต้านทาน 1 โอมป์ และ บันทึกค่าแรงดันทุกๆ 0.5 วินาที ตั้งแต่เริ่ม จนไปหยุดบันทึกเมื่อถ่านมีแรงดันแค่ 0.12V (เพราะไม่คิดว่าจะมี Load ตัวไหนทำงานต่อได้แล้วด้วยแรงดันเท่านี้)

ผู้เข้าร่วมกันการแข่งกันในครั้งนี้คือ Evolta ถ่าน Alkaline ธรรมดาๆ (LR6T) และ ถ่าน Zinc carbon หรือ ถ่านตรากบที่เรารู้จักกัน โดยทุกตัวเป็นยี่ห้อเดียวกัน คือ Panasonic

ปอลิง เลือกหมวดกระทู้ผิดอะครับ ฮ่าๆ เป็นเทคโนโลยีทหารไปแล้ว โดนแซวออกทะเลมั้ยเนี่ย แอทมินเปลี่ยนให้หน่อยนะครับ

ปอลิง 2 กระทู้อ่านยากนิดนึงครับ รีบโพสเลยยังไม่ได้แปลไทยเป็นไทย เดี๋ยวผลการทดลอง ภาค 2 ที่กำลังจะเสร็จแล้ว จะพยายามเขียนให้อ่านง่ายขึ้นเท่าที่ทำได้ครับ และ กระทู้นี้จะไม่สรุปว่าอีโวต้าดีกว่าหรือแย่กว่านะครับ ทิ้งไว้เพียงผลการทดลอง และ ความคิดโดยส่วนตัวของผมล้วนๆ ขอให้พี่ๆลองวิเคราะห์กันดูถึงความคุ้มค่านะครับ เพราะ ยังทดลองไม่เสร็จเลยครับ

แก้ไขเมื่อ 20 ต.ค. 54 19:21:30

แก้ไขเมื่อ 19 ต.ค. 54 23:43:39

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 54 16:00:41

จากคุณ : tery_haha
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 54 15:48:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com