ว่าด้วยการบริจาคเลือด

อยากทราบจังครับว่าหลังจากเจาะเอาเลือดเราไปละเนี่ย

เลือดของเราระเหเร่ร่อนไปอยู่ที่ไหนมั่งครับกว่าจะได้เอามาใช้เนี่ย หมายถึงเอามาให้กับคนที่ต้องการเช่นตอนผ่าตัด ฯลฯ

และการตรวจเลือดที่บริจาคไป เค้าตรวจอะไรมั่งครับ(เห็นเอาใส่ในหลอดทดลองแยกไว้)

และถ้าสมมติเจออะไรที่ผิดปรกติเข้า เลือดที่บริจาคไปจะถูกนำไปทิ้งเลยเหรอครับ และจะมีการแจ้งผลตรวจว่าพบสิ่งผิดปกติให้เจ้าของเลือดไหมครับ(อย่างเช่น AIDS)

แล้วเรื่องการให้เลือดกันนี่ต้องดูอะไรมากกว่าหมู่เลือดABO และ Rh เท่านั้นใช่ไหมครับ เพราะเห็นคุณหมอบอก A ต้องได้จาก A เท่านั้น ได้จาก O ไม่ได้ เพราะมันมีอะไรบางอย่างในเลือดไม่เหมือนกัน(เลยอยากรู้ไงว่าอะไรบางอย่างนั่นน่ะ มันคืออะไรคับ)

แล้วตอนการตรวจเลือดก่อนบริจาค ที่ดูว่าเลือดจมเลือดลอย ดูเพื่ออะไรเหรอครับ ละเค้าหยดเลือดลงไปในสารอะไรครับถึงให้ผลที่แตกต่างกัน เค้าบอกว่าถ้านอนดึกเลือดจะลอย แล้วเวลาเรานอนดึกมันไปมีผลอะไรกับเลือดเหรอครับ ถ้าสมมติผมนอนดึกซัก ตี2 แต่ตื่นประมาณ 10-11 โมง คือ 8 ชม. พักผ่อนเพียงพอแล้ว เวลาตรวจนี่เลือดจะลอยไหมครับ

ละอีกอย่างคือเค้าจำกัดน้ำหนักตัวด้วยว่าต้องหนัก xx kg. ขึ้นไปนะใน ญ ใน ช ก็ว่ากันไป เอ่อ...นะ งี้คนที่จะบริจาคนี่ใจบุญอย่างเดียวก็ไม่ได้ละอ่ะจิคับ ต้องอ้วนท้วนสมบูรณ์ด้วย ทำไมต้องจำกัดน้ำหนักด้วยล่ะครับ

ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยนะครับเพราะน่าสนใจดี
    โดยเฉพาะพี่ วัฏสีร์ ธรรมจารี ผมรู้นะว่าเรียน MT มา
    หึหึ...ปีหน้าผมต้องไปเป็นรุ่นน้องในคณะพี่ให้ได้เลย 555  โย่วววว ^ ^ V

แก้ไขเมื่อ 18 พ.ย. 46 09:32:30

แก้ไขเมื่อ 18 พ.ย. 46 01:12:31

จากคุณ : นายกระชาย - [ 17 พ.ย. 46 23:17:55 ]