Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ยากิน กับปัญหาสิว

พอดีว่าวันก่อนนี้เข้ามาอ่านกระทู้ต่าง ๆ ที่เกี่ยวกับปัญหาสิวทั้งหลายแหล่ (ที่ส่วนใหญ่อ่านกระทู้เกี่ยวกับสิว ก็เพราะว่าตัวเราเองก็เป็นสิวง่ะ) ไปเจอกระทู้นึงที่ http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q5635033/Q5635033.html
    ที่แนะนำให้กินยา Roaccutane มากิน ก็เลยมานึกถึงตัวเอง ที่เคยไปรักษาสิวตามคลีนิคแล้วหมอจ่ายยานี้มาให้กิน และก็จะให้เซ็นต์เอกสารที่รับรองว่าเราจะไม่เอาผิดหมอหากมีอันตรายจากการใช้ยาดังกล่าว แล้วเค้าก็จะถามว่าตั้งท้องอยู่รึป่าว มีแพลนว่าจะตั้งท้องมั้ย ถ้ามีลูกอยู่ ช่วงนี้ให้นมลูกมั้ย บลา ๆๆๆๆ เราก็เข้าใจว่ามันคงต้องเป็นยาอันตรายแน่ๆ แล้วก็หาข้อมูลในเวบต่าง ๆ จึงรู้ว่าเป็นยาที่อันตรายมาก
    ร่ายซะยืดยาวเชียว ... ประเด็นก็คือ เห็นว่าเพื่อน ๆ ในห้องนี้ค่อนข้างจะอุ่นใจและเชื่อใจในตัวหมอคุงมากค่ะ เพราะหมอคุงจะมาตอบคำถามแทบทุกคำถาม และสิ่งที่น่าเป็นห่วงก็อยู่ตรงนี้แหละค่ะ หากว่าคนส่วนใหญ่เชื่อว่าปลอดภัยเมื่ออยู่กับหมอ อยากให้เพื่อน ๆ และหากหมอคุงเข้ามาอ่านก็ช่วยนิดนึงค่ะ บางครั้งบางคราวยาที่หมอแนะนำนั้นคนบางคนแทบไม่เคยสัมผัสและไม่รู้จัก หากไม่ให้คำแนะนำที่กระจ่าง อาจมีผลเสียที่ร้ายแรงตามมาได้ เพราะคนที่เข้ามารับข้อมูลอาจไม่ได้พิจารณาอย่างอื่น เห็นว่าหมอบอกว่าใช้ได้ก็เลยใช้ ที่บ้านเราคนตายเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์เยอะนะคะ อยากให้ใส่ใจกับรายละเอียดนิดนึง เพื่อน ๆ ที่เข้ามาถาม-ตอบก็ด้วยค่ะ อย่าลืมว่ามีอีกหลายคนที่ไม่รู้ หากจะให้คำแนะนำก็ช่วย ๆ กันให้คำแนะนำอย่างละเอียด (ในกรณีที่อาจมีผลข้างเคียงรุนแรง) และเพื่อน ๆ ที่จะทำตามคำแนะนำก็อย่าลืมพิจารณาและหาข้อมูลเพิ่มด้วยตัวเองด้วย ก่อนที่จะตัดสินใจค่ะ

ไม่ได้จะสร้างปัญหาหรอกนะคะ แต่เป็นห่วงเพราะเท่าที่ดูแล้วเหมือนกับว่าพอได้คำตอบไปแล้วก็ทำตามเลย ส่วนเพื่อน ๆ ท่านอื่นที่ให้คำแนะนำ รวมถึงอธิบายถึงผลดีและผลเสียที่จะได้รับ ก็จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ ท่านอื่นต่อไป ส่วนตัวแล้วไม่ได้มีปัญหากับหมอคุงนะคะ เพียงแค่รู้สึกว่าบางครั้งคำอธิบายนั้นไม่ค่อยกระจ่าง เหมือนบางครั้งไปหาหมอ ถามอะไรหมอก็ตอบ ๆๆๆ โดยที่ไม่ได้ใส่ใจสิ่งที่เราเป็น ไม่งั้นคงไม่มีข่าวบ่อย ๆ หรอกค่ะ ว่าหมอรักษาและวินิจฉัยโรคผิด ๆ จนทำให้คนไข้บางรายเสียชีวิตได้
    ขอให้เพื่อน ๆ และหมอคุงเข้าใจประเด็นนะคะ ไม่ได้มีเจตนาจะว่าให้เสียความรู้สึกค่ะ เห็นยังไงก็พูดอย่างนั้นค่ะ

จากคุณ : เก็บข้อมูล - [ 24 ก.ค. 50 11:44:44 A:124.120.51.188 X: TicketID:151070 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom