Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++อุทาหรณ์ ก่อนใช้ตัง+++.......รบกวนเพื่อนๆอ่านทุกคนนะคะ

วันนี้   เราไปซื้อเครื่องสำอางค์มา   หมดไปหลายอ่ะค่ะ   แล้วก้อมีรองเท้า   เสื้อผ้า   มากมาย   ของบางอย่าง   ไม่ได้ต้องการจิงๆ   แต่ก้อดันทุลังจะเอาให้ได้ เอาเปนว่าหมดตังไปเยอะ   ตอนซื้อมันก้อไม่เท่าไหร่หรอกค่ะ   แต่ขากลับบ้านนี่ซิคะ   เรื่องของเรื่องมีอยุ่ว่า
    1. เราเดินไปจะขึ้นรถไฟฟ้าเพื่อไปชอปที่อื่นต่อ   เน้นว่าไปชอบที่อื่นต่อ   ระหว่างทางเหนเด็กผู้ชายใส่ชุดนักเรียนคนนึงเค้าท่าทางเหมือนเปนลม   หน้าซีด   หอบๆ หายใจเข้าออกใหญ่เลยค่ะ   น่าสงสารมาก   เรากับเพื่อนก้อยืนมองว่าเค้าเปนอะไร   เพื่อนเราหันไปเหนข้างตัว   เค้ามีแคนอีสานแล้วก้อขันกับเศษตังค์นิดหน่อย   เลยลองไปถามเค้า   เพราะตั้งใจจะหยิบยาดมให้   ถึงรู้ว่าเค้ามาเป่าแคนเพื่อหาเงินไปเลี้ยงและช่วยแม่ทำงานหาเงิน   แต่เค้าเป่าแคนมาตั้งแต่เช้าแล้ว   จนตอนนี้ไม่ไหว   เลยรุ้สึกมึนๆ   เค้าก้อบอกนั่งพักก่อนเดวเป่าต่อ   นี่ขนาดเปนเด็กผู้ชายอยุ่ชั้นประถมเองนะคะ   ยังคิดได้ขนาดนี้   ช่วยแม่หาเงิน   เราเลยหันกลับมามองตัวเอง   แทบอยากจะเอาของบางอย่างไปขายคืนแล้วมาช่วยน้องเค้า รู้สึกตัวเองมันแย่จริงๆเลยค่ะ   ใช้เงินเปนน้ำเลย   ตอนอยากได้นี่ไม่คิดเลย
    2. ขากลับบ้าน   แวะเติม   NGV   แอบรู้สึกดีในใจนิดหน่อย   อย่างน้อยก้อช่วยชาติประหยัดได้   เติมไปได้ซักแปบ   มีเด็กผู้หญิงมาไหว้   "สวัสดีค่ะ   หนูมีของมาเสนอขายค่ะ   ขอเวลาหนูแปบนึงนะคะ"   น้องเค้าใส่ชุดนักเรียน   อันนี้เด็กประถมแน่ๆค่ะ   มาหาเงินค่าขนมและค่าเล่าเรียน   เราเองก้อให้เงินเค้าไปนิดหน่อยเพราะสงสารน้องเค้า    น้องเค้าก้อขอบคุณ  แล้วก้อเดินกลับไป   เค้าเดินกลับไปไหนรุ้มั๊ยคะ   ไปหาพี่ชายเค้าที่ใส่ชุดนักเรียนเด็กประถม   มีกระเป๋าที่บรรจุของที่ทำเองเอามาขายเหมือนกัน   พี่น้องช่วยกันทำมาหากิน   เราเหนแล้วอึ้งจิงๆ
              ขอชื่นชมน้องทั้งสามคนนะคะ   อยากจะบอกเพื่อนๆว่า   ก่อนใช้ตังค์ก้อคิดก่อน   ว่ามันจำเปนมั๊ย   ให้เรื่องนี้เปนอุทาหรก่อนการใช้ตังค์นะคะ   คนไม่มีก้ออีกเยอะแยะ   คนขอทานเลี้ยงลูกก้อมี   ไม่ใช่มีน้อยๆด้วย   เราก้อเข้าใจว่าความจำเปนบางอย่างเช่น   หน้าที่การงาน   ความนิยม   หรืออะไรก้อตามที่ทำให้ต้องใช้ของมียี่ห้อ   มันก้อเปนสิทธิ์ของเพื่อนๆ   แม้ว่าเราเองเหนภาพเหล่านั้นกับตาก้อตาม   จะให้เลิกใช้ก้อไม่ได้   แต่ก้อขอแนะนำเพื่อนๆแล้วกันนะคะ   ซื้อของที่อยากได้จิงๆ   ไม่ใช่อยากเสียตังให้สบายใจ   ถ้ามีแต่ยังไม่เก่าถึงขนาดใส่แล้วอายเพื่อน   ก้ออย่าเพิ่งซื้อใหม่เลย,   เครื่องสำอางค์ก้ออย่าซื้อเพื่อลองเล่นๆ   กระเป๋า   หรือรองเท้าอะไร   ก้อรักษาให้คงสภาพการใช้งานให้ได้นานที่สุด  โดยใช้ให้เหมาะกับประเภทการใช้งานของมัน   ส่วนเสื้อผ้าก้อลองดูที่คลาสสิกและใช้ได้ทุกโอกาส   อย่าเลือกของแบบตามแฟชั้น   ก้อน่าจะเปนทางเลือกที่ดีนะคะ   สงสารน้องเค้าจิงๆค่ะ   ต่อไปนี้อะไรที่เราเหนว่าไม่จำเปน   จะไม่หันไปเหลียวเลยล่ะ   เดวอยากได้อีก   เหนน้องเค้าดิ้นรนแล้ว   ละอายใจจิงๆค่ะ
            ปล.ตอนเด็กๆแม่เคยถามว่าให้มาทำอย่างงี้บ้างดีมั๊ย   จะได้รุ้จักใช้ตังค์   เราตอบทันทีเลยค่ะว่า   "ไม่เอาแม่...อายเพื่อน"

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 50 08:57:56

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 50 08:40:27

จากคุณ : chlorophylls - [ 28 ก.ย. 50 01:46:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom