Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ยาคุม ไดแอน vs ยาสมิน vs อื่นๆ - - - - - - - - - - - ^_^

คือว่า เราอยากลองทานยาคุมเพื่อช่วยควบคุมฮอร์โมน เพื่อลดสิวอักเสบอ่ะค่ะ  เพราะว่าเห็นเพื่อนทานแล้วสิวอักเสบหายไป (แถมตู้มขึ้นด้วย)  

ยี่ห้อแรกที่เราเคยทานคือ  - -ไดแอน- -  ตอนที่เริ่มทานไดแอนก้อเมื่อประมาณปลายปีที่แล้วค่ะ  มีคนบอกว่าถ้าทานไดแอนอาจจะอวบขึ้นนิดหน่อย  เพื่อนเราก้อทานอยู่  สิวหายด้วยค่ะ  เราเลยลองทานดู

ผลปรากฎว่า..... เรามีอาการคลื่นไส้และเวียนหัวตลอดเวลาทั้งวันทั้งคืนเลยค่ะ  สิวไม่ได้หายไป  และนมไม่ได้ตู้มขึ้น  ไม่ได้อวบขึ้น  แต่จะรู้สึกเวียนหัวตลอดเลยค่ะ  เราเลยคิดว่าเราคงไม่ถูกกะยี่ห้อนี้  ทานได้ไม่ถึงเดือนเราเลยเลิกทานไป  เพราะทนกับการที่ต้องคลื่นไส้เวียนหัวตลอดเวลาไม่ไหวค่ะ  รู้สึกเหมือนเป็นคนป่วยอยู่ตลอดเวลาเลย  -*-

ยี่ห้อที่ 2  ยาสมิน - - - เพิ่งเริ่มทานเดือนที่แล้วค่ะ  (ที่ช่วงนี้เราจะทานยาคุมอีกเพราะว่ามีสิวขึ้นอีกแล้วอ่ะค่ะ  ไปหาหมอแล้วไม่หาย) ยี่ห้อนี้ ขึ้นชื่อลือชาในเรื่องการรักษาสิวอักเสบ  แถมไม่ทำให้อ้วนขึ้นด้วย  เดือนที่แล้วเราเลยไปลองซื้อมาทานดู  (เริ่มทานเม็ดแรกในวันที่มีประจำเดือนวันแรกค่ะ)

ผลปรากฎว่า..........  เรามีประจำเดือนวันแรกวันที่ 26 พฤศจิกา  ปกติแล้วประจำเดือนเราจะมา 7 วัน ไม่เกินนี้  แต่ว่า  ณ วันนี้  เรายังมีประจำเดือนอยู่เลยค่ะ  ผิดปกติใช่มั้ย???

****  เราอ่านที่ฉลากที่มากับยาอ่ะค่ะ  เห็นบอกว่า  ถ้าทานแล้วมีเลือดออกจากช่องคลอด  ให้เลิกทานยาหรือปรึกษาแพทย์อะไรซักอย่างเนี่ยค่ะ เราคิดว่ามันเป็นความผิดปกติอันเนื่องมาจากการทานยาคุมแน่ๆ เลย  เพราะจากวันประจำเดือนมาวันแรก จนกระทั่งถึงวันนี้  12 วันแล้วอ่ะค่ะ  เมื่อวานนี้เราเลยงดทานยาคุมไปเลย  *****

คิดว่า ยาสมินคงไม่ถูกกับเราอีกแล้วอ่ะค่ะ  เลยหยุดทานดีกว่า  (เพิ่งหยุดทานมะวานวันแรก )  แต่แอบเสียดายนิดนึง  แบบว่า....  นมตู้มขึ้นอ่ะ  อิอิอิ

????? เราจะหยุดทานไปเลย  หรือว่า  ลองทานต่อไปอีกสักพักดีคะ  ให้หมดแผงดูก่อน  ?????

เพื่อนๆ คนไหนเคยมีประสบการณ์แบบเราบ้างคะ  แล้วแต่ละยี่ห้อที่เพื่อนๆ ทานเนี่ย  มีผลข้างเคียงกันยังไงบ้างคะ  รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยนะคะ

^_________^

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ย. 50 09:54:35

จากคุณ : Angletaire - [ 6 พ.ย. 50 09:33:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom