Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เตือนภัยสาวๆค่ะ เรื่องกลุ่มมิจฉาชีพที่โทรมาหลอกว่าเรามีหนี้บัตรเครดิต (นอกเรื่องนิดนึงค่ะ)

เรื่องที่จะเล่าเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นตัวเราเองนะคะ เพิ่งเกิดวันนี้ (13 พ.ย.50) เองค่ะ
    ตอนบ่ายๆวันนี้ เราได้รับโทรศัพท์สายนึง ซึ่งเป็นเบอร์ที่เราไม่รู้จักแต่เราก็รับเป็นปกติอยู่แล้ว พอรับสายปุ๊บก็เป็นระบบอัตโนมัติพูดว่า ขณะนี้คุณเป็นหนี้บัตรเครดิต จำนวน XX,XXX บาท ซึ่งคุณไม่ได้ชำระหนี้และไม่ได้ยื่นเรื่องขอผ่อนผัน ดังนั้น ทางธนาคารจึงจำเป็นต้องบันทึกคุณเป็นลูกหนี้ Black list  ทั้งนี้ หากคุณมีข้อสงสัยอะไรให้กดหมายเลข 9 เพื่อคุยกับพนักงานซึ่งพร้อมจะบริการ  คือ คำพูดจะประมาณนี้ เราจำแบบละเอียดไม่ได้เพราะว่ากำลังงงๆ จับใจความได้เท่านี้
    เราก้อเลยกด 9 เพื่อจะคุยกับพนักงาน  

เรา: เอ่อ คงโทรผิดแล้วนะคะ เพราะว่าเราไม่ได้เคยสมัครบัตรเครดิต
    พนักงาน (ปลอม) : ไม่ผิดหรอกค่ะ ทางธนาคารมีบันทึกไว้ว่าคุณมีภาระหนี้กับเราจริงๆ
    เรา: งั้นลองบอกมาสิคะ ว่ามีการใช้จ่ายที่ไหนบ้าง
    พนักงาน (ปลอม) : คุณสมัครบัตรเครดิตกับธนาคาร เมื่อวันที่ … ก.ย. ที่ผ่านมา ต่อมาเมื่อวันที่ ....  ที่เซ็นทรัลพระราม 2 คุณซื้อของไป XXXX บาท และวันที่ .... มีการเบิกเงินสด บลาๆๆๆๆๆ
    เรา: ไม่ค่ะ ไม่ใช่แน่นอน (เป็นไปไม่ได้ เพราะเรายังไม่เคยไปเซ็นทรัลพระราม 2 เลย)
    พนักงาน (ปลอม) :ถ้าคุณยืนยันว่าไม่ใช่เราคงต้องขอเช็ค ชื่อ วันเกิด และเบอร์โทรศัพท์ของคุณนะคะ เพื่อยืนยัน
    เรา: เช็คเลยค่ะ
    แล้วเราก้อสะกด ชื่อ สกุล วันเกิด และเบอร์มือถือให้เค้าไป (โง่มากๆ ตรงนี้ยอมรับเลยว่าเราคิดไม่ทันเค้าจริงๆ)
    พนักงาน (ปลอม) : ธนาคารขอยืนยันว่ามีชื่อคุณจริงๆ ถ้าคุณยืนยันว่าคุณไม่มีบัตรเครดิตนี้จริงๆ ก็แสดงว่าอาจมีคนในครอบครัวคุณนำข้อมูลคุณไปใช้ หรือว่าโดนคนร้ายขโมยข้อมูลไปค่ะ
    เรา: ยืนยันแน่นอนว่าไม่มีบัตรเครดิตของธนาคารคุณจริงๆ (จริงๆแล้วเราไม่มีบัตรเครดิตของธนาคารไหนเลยล่ะ เงินเดือนน้อยกลัวรูดเอาๆ แต่ไม่มีเงินจ่าย 555)ถ้าคุณยืนยันว่าเรามีบัตรจริงๆ คงต้องเช็คเลขที่บัตรประชาชนกันแล้วละค่ะ เพราะว่าถ้าไม่มีบัตรประชาชนก้อไม่น่าจะสมัครได้
    พนักงาน (ปลอม) : ทางเรามีหลักฐานของคุณพร้อมเลยนะคะ มีนิติบุคคลค้ำประกันด้วยเป็น บริษัท AAA
    เรา: ไม่รู้จักค่ะ ไม่เคยทำงานกับบริษัท AAA เลย ไม่เคยได้ยืนชื่อด้วย ตกลงจะเช็คเลขที่บัตรประชาชนไหมค่ะ
    พนักงาน (ปลอม) : เออ ถ้าคุณยืนยัน เดี๋ยวทางธนาคารจะส่งเรื่องของคุณให้กับกรมสืบสวนพิเศษ เพื่อสืบสวนเรื่องต่อไปนะคะ คุณต้องแจ้งข้อมูลทุกอย่างให้กับเจ้าหน้าที่นะคะ
    ตรงนี้เราเริ่มแปลกใจว่าทำไมเรื่องแค่นี้ต้องให้กรมสืบสวนพิเศษสืบด้วยอะ สืบเองก้อได้นะ
    เรา: ทิ้งเบอร์ไว้ได้ไหมค่ะ เดี๋ยวเราโทรกลับ ขอเรา check กับครอบครัวก่อน
    พนักงาน (ปลอม) ตะคอกว่า : ไม่ได้ค่ะ คุณฟังดิชั้นสิค่ะ แล้วก้อพูดอะไรก็ไม่รู้มากมาย เกี่ยวกับเจ้าหน้าที่สืบสวนเนี่ย ว่าต้องแจ้งนู้นแจ้งนี้ให้ละเอียด
    เรา: (เริ่มอารมณ์เสียแล้ว เพราะว่าโดนตะคอก เลยเสียงแข็งใส่บ้าง) เอาเบอร์มาค่ะ เดี๋ยวโทรกลับเอง
    พนักงาน (ปลอม) : ค่ะ เบอร์ 02-yyy-yyyy เบอร์นี่เป็นเบอร์สำนักงานใหญ่เลยนะคะ พอโทรกลับมาแล้วก้อบอก Operator เลยค่ะว่าจะขอ check หนี้บัตรเครดิต
    เรา: ค่ะ แล้วก็วาง

จากนั้นเราก็โทรไป check พ่อกะแม่ว่าเอาชื่อเราไปใช้เปิดบัตรไว้หรือเปล่า ซึ่งก้อไม่มี พอเราให้พ่อกะแม่ฟัง เลยโดนพ่อด่าเลยว่าไม่น่าไปให้ข้อมูลอะไรเลย แม้กระทั่ง ชื่อกะเบอร์มือถือ (T-T) ก็ไม่น่าให้

แล้วเราก้อยังโทรหาเพื่อนที่มีบัตรเครดิตของธนาคารนี้ด้วยว่ามีการนำชื่อเราไปเป็นบุคคลค้ำประกันหรืออะไรทำนองนี้หรือเปล่า ก้อไม่ใช่

เราเลยให้แม่เราโทรไปเบอร์ที่เค้าทิ้งไว้ให้ ปรากฏว่าเป็นเบอร์ของธนาคารนั้นจริงๆ ซึ่งเค้าก้อบอกแม่เราเลยว่ามีคนโทรมาถามบ่อยมากๆ ซึ่งทางธนาคารก็ยืนยันว่าไม่ใช่คนจากธนาคารแน่นอน

เราก็เลยรู้สึกโล่งใจนิดหน่อยที่มันไม่ได้ข้อมูลอะไรจากเราไปมากนัก นอกจาก ชื่อ นามสกุล วันเกิด และเบอร์มือถือ โชคดีมากๆ ที่เราเกิดคิดได้ขึ้นมาในเสี้ยววินาทีว่าไม่ควรพูดข้อมูลเกี่ยวกับตัวเราเพิ่ม ตอนแรกเกือบจะบอกเลขที่บัตรประชาชนไปแล้วล่ะ แต่ว่าคิดได้เสียก่อน ถ้าให้เลขที่บัตรไปสงสัยจะเป็นเรื่องใหญ่

สิ่งที่เราจะเตือนเพื่อนๆไว้เป็นอุทาหรณ์ คือ ตอนนี้การทำงานของพวกมิจฉาชีพ มีความน่าเชื่อถือมากๆ เราต้องระวังตัวเองให้ดี พยายามมีสติเวลาพูดคุย อย่าเอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง เรายอมรับว่าตอนแรกที่ให้ชื่อกะเบอร์ เพราะว่าโกรธจนขาดสติ คือ รำคาญและอยากให้เรื่องมันจบไปสักที เสียเวลา แต่ยิ่งเราโกธรก็จะยิ่งเข้าทางพวกเลวนั้น เพราะว่าเราจะขาดสตินะคะ

ปกติเรื่องพวกนี้ เราเคยอ่านจากพวก FW Mail ไม่เคยคิดว่าจะเจอกับตัว ก็เลยอยากเล่าเป็นอุทาหรณ์ให้กับทุกคนค่ะ

เป็นห่วงเพื่อนๆที่น่ารักในห้องนี้ค่ะ
    ปล. ธนาคารที่พวกมิจฉาชีพอ้างถึง ในที่นี้ คือ UOB นะคะ ซึ่งตอนนี้ทาง UOB ก็มีการประกาศขึ้นหน้าเว็บไซด์ของธนาคารแล้วว่าให้ลูกค้าระวังตัวให้ดี เพราะมีกลุ่มมิจฉาชีพพวกนี้อยู่

ปล.2 เพื่อนเราเพิ่งส่ง FW Mail เรื่องนี้มาให้อ่านเมื่อสองสามวันก่อน แต่เรายังไม่ได้อ่าน เพิ่งมาอ่านหลังจากเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น เลยเสียใจนิดนึง ไม่งั้นนะจะด่าไปแล้วค่ะ เพราะว่าเหตุการณ์เหมือนกันเลยค่ะ

ปล.3 ใครมีข้อสงสัยอะไรก้อถามได้เลยค่ะ รับรองว่าจะตอบทุกคำถามเลยค่ะ

ปล.4 แอบเอาเรื่องนี้เป็นกระทู้แฟชั่น เพราะว่าตอนนี้หลายๆคนกำลังโดนโทรศัพท์พ่วกนี้ก่อกวนจนเป็นแฟชั่นไปแล้วอะค่ะ

ขอแก้ไขเรื่องการเว้นวรรคค่ะ

แก้ไขเมื่อ 13 พ.ย. 50 22:25:48

จากคุณ : I AM NOK - [ 13 พ.ย. 50 22:24:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom