Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[บอกเล่า 90 ] ครีมหน้าเด้งนามว่า บาชิ และผองเพื่อน

เป็นกระทู้แรกที่ประเดิม member ของ pantip
    จึงหาโอกาสตั้งกระทู้ถูกชวนตีหัวแตก ...

ว่าด้วยเรื่อง  บรรดาเหล่าน้องนางครีมหน้าเด้งอันลือชื่อ  อันได้แก่ Baschi , Yanko , Karme , Weijiao ฯลฯ (( บลาบลาบลา ))
    เหล่าสหายน้องนางหน้าเด้งอันอุดมไปด้วยกรดวิตามิน A , ไฮโดรควินิน , ปรอท

ท่านใดเผลอหลงใช้  ก็จะหลงรักในความขาวใสเด้งทันตาหัน  พลางคิดไปว่า  ครีมเหล่านี้คือครีมที่สวรรค์ประทานลงมาเพื่อมนุษยชาติผู้หลงใหลความขาวเป็นแน่แท้

แต่หากใช้ไปสักพัก ( ใหญ่ๆ )  จากครีมสหายในยามยาก  กับเป็นเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด  โดยพามารผจญชื่อ  กระ  ฝ้า  มาเหยียบหน้ากันเลย !!!

ดิฉัน  น.ส. Makeuplism ( นามสมมติ  ฮี่ๆ ) ก็ยอมรับว่าเคยหน้ามืดตามัว  หลงไปใช้ไอบรรดาครีมเทพจากพี่จีนและน้องไต้หวันมาเหมือนกัน  ซึ่งนั่นคือ Baschi ( บาชิ ) อันเลื่องลือไปไกล

ถามว่าขาวมั้ย -- ขาว  ใสมั้ย -- ใสเว่อร์ !!!
    แต่ที่น่าเป็นห่วงสิคะ  นั่นคือหน้านี่บางจนเห็นเส้นเลือดดำแดง  ฝอย ขอด เส้นเลือดใหญ่กันเลยทีเดียว
    บางจนเรียกได้ว่า  BA ทุกเคาน์เตอร์ทักกันเปนแถบๆ !!!

เชื่อมั้ยว่า  ตอนที่มีข่าวบาชิมีสารปรอท , กรดวิตามิน A แทบจะร้องไห้  อยากตาย  เครียดจี๊ดไมเกรนขึ้นสมอง  เพราะเสียใจที่ฟ้าช่างมาหักหลังกัน  ทำให้เราเจอครีมเทวดา  แต่แล้ว อย.ก็มาประกาศพรากมันไป  จากครีมที่รักยิ่งชีพ  ไปไหนต้องหอบมันไปด้วยเสมือนกับแฝดสยามตัวติดกัน  กลับต้องตั้งเฉยๆไว้อย่างนั้น  ( T^T ปวดใจจจ )

ไอเราก็อุตส่าห์ไปดั้นด้นค้นคว้าหาคำตอบว่า บาชินี่มันปลอดภัยจริงหรือ ?
    ไปถามเว็บไหนๆ  เชื่อมั้ยคะ --- แม่เจ้า

แม่ค้าที่เวลาขายผู้แสนดี๊ดีดี  ครีมชั้นเทวดางั้นงี้งู้นโง้น  กลับกลายเป็นอิแอบ ... พอเราตั้งกระทู้ถามเรื่องบาชิมีปรอทหรือไม่เท่านั้นแหละ !!!
    เอากระทู้เรื่องบาชิมีปรอทที่ซ่อนไว้ในเว็บ ( ไม่ก็ลบทิ้ง )  ปกปิดซะเงียบเชียบ  เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น  แต่ยังสามารถขายของได้ต่อไป
    ขนาดไปโวยแล้วนะ  ทำไมต้องมาซ่อนหรือลบกันด้วย  
    แทนที่จะออกมาชี้แจง ... ชีก็ไม่รู้ไม่ชี้

ย้ายไปอีกสำนักเว็บนึง  เว็บนี้บอกว่าปลอดภัยชัวร์ค่ะ  พิสูจน์มาแล้ว  ทดสอบสารปรอทด้วยตัวเอง ... แล้วไหนล่ะหลักฐาน !?! ... ผ่านมาหลายวันคุณเธอก็ยังงมหาหลักฐานให้ไม่ได้  แถมบอกให้ว่า  ถ้าไม่เชื่อ  ก็เอาไปตรวจเองสิ

ไหงผลักให้เป็นภาระผู้บริโภคงั้นล่ะ

พอเราโวยกลับ ... ว่าเนี่ยมันเป็นหน้าที่ของคุณนะ  ขายของก็ต้องมีหลักฐานสิว่าของเธอน่ะปลอดภัย
    ชีก็เริ่มพาพรรคพวกจากไหนไม่รู้  มาถล่มว่าเรามาดิสเครดิตเว็บชี

บอกว่าเราไม่ใช่ลูกค้า  มาถามชื่อนามสกุลจริงเรา
    (( แล้วใครจะไปบอกฟระ !?! ))
    พอตอนหลังชีก็ลบกระทู้ทิ้งไป  ลบแม้กระทั่งกระทู้ที่ชีบอกว่าชีมีหลักฐานจะเอามาให้ดู

ผ่านมาขนาดนี้แล้ว ... ทุกอย่างยังคงเงียบไร้ร่องรอย

มาพิจารณาข้อเท็จจริงกันเถอะนะคะ ...
    ไอครีมเทวดาแต่ละครีมเนี้ย  เวลาที่อย. ตรวจเจอสารปรอท  หรือสารต้องห้ามอันตราย

บรรดาเหล่าแม่ค้าก็จะออกมากรี๊ดกร๊าดและหว่านคารมให้ลูกค้าหลงเชื่อด้วยการบอกว่า

" ครีมที่ อย. ตรวจน่ะ  เป็นของปลอม "
    " ของชั้นเป็นของจริง  รับรองปลอดภัย 100% ชัวร์ !!! "

ตอนแรกเห็นครีม Karme เจอ  แม่ค้าก็ออกมาพูดแบบนี้
    พอ Yanko ก็ยังพูดแบบนี้  มาถึงบาชิ  ก็ยังพูดกันแบบนี้ !!!

โอ้โห .... ถามจริงเถอะ  ไปรู้มาจากไหนว่าอย.เค้าเอาตัวอย่างที่ไหนสุ่มตรวจ  ขนาดบาชิข่าวออกยังไม่ถึงวัน  แม่ค้าก็ออกมาเตรียมแถลงการณ์กันโครมๆ !!!

ดิสเครดิต - - เหตุผลทางการค้า  บลาบลาๆ
    นั่งนึกในใจ  ครีมจากจีนนี่ต้องลงทุนกันดิสเครดิตขนาดนั้นเลยเหรอ ?

ราคานี่ก็ใช่ว่าจะถูกๆนะ  ซื้อมาสองตัวก็ซื้อครีมเคาน์เตอร์ดีๆได้แล้ว  

เชื่อมั้ย ?  เราเคยปลอมไปขอราคาขายส่งจากแม่ค้า
    หน้าเว็บขายครีมสองตัว 2,000 กว่าบาท  แต่ราคาส่งเหลือที่พันนิดๆ  (( กำไรเวอร์ค่ะพ่อแม่พี่น้อง ))

คิดดู ... ขายพันต้นๆ ขายส่งยังได้กำไร
    ต้นทุนจะเท่าไหร่กันเชียว !?!

เราเลยไปสืบเสาะแสวงหาเว็บจีนต่างๆ  ที่ขายเจ้าพวกนี้  OMG ... ตีเป็นเงินไทยสองตัวยังไม่ถึงหลักพันเลยค่า

ไม่เชื่อ www.google.cn search คำว่า baschi ไม่ก็หาตัวอักษรจีนของบาชิ copy paste search สิคะ  จะรู้ว่าราคาครีมไฮโซที่เค้าว่ากันน่ะ  มันกี่หยวนเอ๊งงง

ต้องกลับมานั่งครุ่นคิดใหม่แล้ว
    ว่าจริงๆมันก็คือครีมบ้านๆของเขา  ที่เรามาปั่นกระแสเป็นแบรนด์ที่น่าเชื่อถือ  

เพื่อนของเราที่อยู่จีนเคยบอกว่า พวกนี้มันก็มาจากโรงงานเดียวกัน  แค่ต่างแบรนด์กันมั่งก็มี  คนจีนเองยังไม่กล้าใช้เลย  คนไทยนี่ก็ช่างกล้าใช้เนอะ ...

(( แล้วฉันจะทำยังไงดีล่ะเนี่ย !?! ))

มาพูดถึง  ด้านคนใช้  เราเห็นคนใช้หลายคนบอกว่าครีมนี้ดีมาก  พวกนี้หน้าใสขาวเด้ง  แต่ลองไปดูพวกที่ใช้นานๆหลายปีอัพสิ  ฝ้ากระหน้ากระดำกระด่างวิ่งหาหมอรักษาแทบไม่ทัน

ขนาดของดิฉันฝ้ากระยังไม่ถามหา  ใช้แค่ 2 เดือนก็จิตวิตกแล้วค่ะ  ก็หน้ามันบางใสซะขนาดน้านนนนน ... วันๆนี่ต้องโบ๊ะกันแดด SPF 120 ออกจากบ้าน (( เวอร์ๆ ))

อ๊ะอ๊ะ ... อย่าคิดว่าจะหาด้านลบของครีมพวกนี้ได้ง่ายๆ  เพราะบรรดาคุณๆเหล่าแม่ค้า  ถ้าบอกว่าครีมดีแสนดีจะปักกระทู้ประกาศทั่วราชอาณาจักร  โฆษณาชวนเชื่อกันไป  แต่ถ้าลองบอกว่าครีมนี่มันอันตราย - - ลบบบกระจายยยย

คนที่ใช้แล้วฝ้า กระ หน้าดำก็มีนะคะ  ไม่ใช่ไม่มี
    แม่ค้าแก้ปัญหาด้วยวิธีเดิม
    " ครีมที่คุณใช้เป็นของปลอมชัวร์เลยค่ะ !!! "

เห็นแล้วอยากขำ ... หามุขอื่นเถอะแม่คุณ ...

แล้วที่อีกเรื่อง  ที่อยากบอกก็คือจรรยาบรรณของคนขาย
    ถ้าคิดจะขายเพื่อสร้างกำไรกอบโกยผลประโยชน์ของตัวเอง ... โดยไม่คำนึงถึงความเสียหายที่เกิดกับลูกค้า  

ระวังนะคะ  กรรมมันจะตามทัน  ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า
    ยิ่งสมัยนี้กรรมติดเจ็ท  วิ่งตามเร็วกว่าเสียงซะอีก

แล้วพวกที่หลอกเด็ก  ไปโฆษณาตามเว็บเด็กๆ
    ชวนเชื่อ  หลอกขายของ(แพงๆ) ให้เด็ก
    ชาวบ้านขายกัน 2 พันกำไรก็งามโอเวอร์

เจ้แกปาไปซะ 4,500

ลูกค้านี่ก็เด็กตาดำๆ  รุ่นๆม.1 ม.2 แห่กันไปใช้
    ในเว็บบอร์ดมีเด็ก 11 ขวบถามว่า  หนูใช้ครีมนี่ได้มั้ย

นึกสภาพหนังหน้า เอ้ย ผิวหน้าของเด็ก ป. 5 ป.6 สิคะ ?
    เจ้แกยังจะบอกว่า " ใช้ได้ค่ะน้องงงงงงงงง "

เห็นแล้วแบบ  -- กับเด็กก็ยังจะเอา

สงสารเด็กนะคะ  เคยออกโรงไปเตือน
    เถียงกับแม่ค้าเจ้าของเว็บ  เธอก็คิดเหมือนเดิม  ดิสเครดิต
    โจมตีบ้าง  มั่วบ้างอะไรร้อยแปดพันเก้า

น้องๆตาดำๆ  ก็หลงผิดเชียร์แม่ค้าด่าเราซะยกใหญ่
    กลายเป็นว่า  เราน่ะเป็นผู้หวังดีที่ประสงค์ร้ายในสายตาน้องๆ

ไม่มีใครอยากเห็นเด็กไทยหน้าใสๆตาแป๋วกลายเป็นหนูน้อยหน้าด่างนะคะ
    เชื่อป้าสิ !! เอ้ย  พี่

ก็นะ ... หลอกขายของกันไป  ถ้าเกิดอะไรขึ้นก็หายจ้อยกันทุกรายเชื่อเถอะค่ะ

ใครที่ยังใช้ครีมแบบนี้อยู่  ลองคิดทบทวนดูใหม่นะคะ
    หน้าขาวใสเพียงชั่วคราว  กับหน้าดำเป็นฝ้าถาวรไปอีกตลอดชีวิต  มันคุ้มกันมั้ยคะ ?

อีกเรื่องฝากถึงสาวๆโต๊ะเครื่องแป้งนะคะ

แม่ค้าหลายคนรู้ว่า  โต๊ะเครื่องแป้งนี่เป็นตลาดที่เจาะกลุ่มเป้าหมายลูกค้าเกี่ยวกับเครื่องสำอางได้ดี  แถมโฆษณาแบบแทบไม่ต้องลงทุนเลย
    จะแอบแฝงมาขายของ  เป็นหน้าม้าบ้าง  บอกว่าใช้นี้ดี  นั่นดี  แต่สุดท้ายก็ขายของ

ที่พูดเนี่ย ... เห็นคาตาอยู่เนี่ยแหละค่ะ

จะซื้ออะไรก็ใช้วิจารณญาณอย่าตามกระแสกันนะคะ
    ครีมหน้าเด้งต่างๆ  ถ้าไม่มีหลักฐานการตรวจสอบยืนยันจาก Lab ที่เชื่อถือได้  ให้ฟันธงไปก่อนเถอะค่ะว่ามีปรอท

เคยได้ยินมั้ย ... Safety First น่ะ

ปล. ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาโหวตให้นะคะ
         หวังว่าสิ่งที่ดิฉันกล่าวไปข้างน้อยจะเป็นประโยชน์แก่ทุกคนไม่มากก็น้อยค่ะ : )

แก้ไขเมื่อ 07 ธ.ค. 50 01:08:32

จากคุณ : Makeuplism - [ 6 ธ.ค. 50 18:52:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom