Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@ @ มาทำลิิปมันกันเถอะ @ @

ปีใหม่ปีนี้อากาศค่อนข้างเย็น ลูกสาวตัวเล็กก็ท่าทางปากจะแห้งยังไงชอบกลอยู่ จะให้ใช้ลิปมันที่มีวางขายในตลาดก็ไม่ค่อยอยากให้ลูกใช้เพราะยังเล็กนัก แม่อย่างรำเพยก็เลยได้โอกาสกวนลิปมันให้ลูกใช้และทำของแจกปีใหม่ไปซะเลย ทำง่ายๆค่ะ ลองทำให้ลูกใช้ก็ได้นะคะ กินได้ไม่มีสารแปลกปลอมและไม่อันตรายกับเด็กๆค่ะ เนื่องจากส่วนผสมมีน้ำผึ้ง สูตรลิปมันนี้จึงเหมาะสำหรับเด็กตั้งแต่ 1 ขวบขึ้นไปนะคะ ถ้าอายุน้อยกว่านี้แล้วเกิดอาการปากแตกแห้งก็เอานมแม่นั่นแหละทาให้ลูกนะจ๊ะ

ส่วนผสมหลักๆก็มี 2 ส่วนด้วยกันคือ น้ำมัน และ ขี้ผึ้ง นอกจากนี้ก็อาจจะมีส่วนผสมอื่นๆเพิ่มขึ้นมาได้ ส่วนผสมที่เพิ่มเติมมาเป็นพิเศษก็คือ วิตามินอี ซึ่งมีคุณสมบัติเป็นสารกันบูดไปด้วยในตัว และน้ำผึ้งเพื่อจะให้หวานนิดๆ และหอมด้วยค่ะ

สำหรับขี้ผึ้งหรือ beeswax นั้นหาได้ที่ศึกษาภัณฑ์ หรืออาจจะหาได้จากเวปต่างๆก็ได้ค่ะ ส่วนผสมที่เป็นน้ำมันหายากเช่น shea butter หรือ cocoa butter รำเพยจะหาซื้อจากในเนตเอาน่ะค่ะ  **ถ้าหาส่วนผสมที่เป็นน้ำมันหายากไม่ได้ ไม่ต้องหาค่ะ ใช้ปรับสูตรเอาได้ค่ะ

สูตรง่ายที่สุดคือ
    น้ำมันพืช 1/4 ถ้วย  
    ขี้ผึ้ง 11/2 ช้อนชา
    น้ำผึ้ง 1 ช้อนชา

สูตรมาตรฐานคือ
    - 40% liquid oil เช่น sweet almond, apricot kernel, avocado, grapeseed, hemp seed, macadamia, olive, sunflower
    - 25% solid oil เช่น น้ำมันมะพร้าว, ลาโนลิน, น้ำมันปาล์ม, mango butter, shea butter
    - 15% brittle oil เช่น cocoa butter
    - 20% ขี้ผึ้ง

จากคุณ : รำเพย - [ 2 ม.ค. 51 14:20:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom