Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*** Befor&After หลังจากที่ดูแลตัวเองมาพักใหญ่ ***

ช่วงที่หายหน้าไป เรียนหนักเอาเรื่องเลยละค่ะ แต่ก็ไม่ลืมที่จะดู
    แลตัวเองให้ดีๆ เนื่องจากก่อนหน้านี้เน่ามากๆ สิวเม็ดใหญ่ๆเต็ม
    หน้าแถมยังมีสิวผดที่หน้าผาก มีสิวเสี้ยนขาวๆตามคางอีก ส่วน
    ตาก็ยังแพนด้าไม่หายซะที

บำรุงตัวเองโดยการดื่มน้ำให้มากขึ้นค่ะ เห็นได้ชัดเลยว่าฉี่บ่อย
    ขึ้นมากๆเลย ก็รู้สึกว่าหน้าสดใสขึ้นกว่าแต่ก่อนค่ะ และึคงจะ
    เป็นเพราะเราอ้วนขึ้นด้วยค่ะ อิอิ เจริญอาหารผิดปกติ ส่วนของ
    ที่เราใช้บำรุงหน้า ตอนนี้หลักๆก็จะมี .....

1. ครีมรกแกะของ lanopearl รุ่นกระปุกชมพูค่ะ
    หน้าหนาวนี่ใช้ดีมากเลยแหละ แล้วที่นั่นถูกมากเลยด้วย แม่
    ชอบฝากเพื่อนซื้อมาทีละหลายกระปุกเลยค่ะ เอามาแบ่งกันใช้
    แต่เราใช้แค่หน้าหนาว ส่วนหน้าอื่นเราใช้                          

้2. ครีมหน้าขาวของ Olay สูตร Intensive
    ไม่แพงมาก แล้วก็ขาวดีด้วย ใช้แบบโลชั่นนะคะ ป่าวใช้แบบ
    กระปุก เราว่าเหนียวไปหน่อย

3. Spectraband spf60
    ก่อนออกจากบ้านไปเจอแดดนานๆ แบบออกทั้งวันไรงี้ เราก็จะ
    ทากันแดดทุกครั้งค่ะ กันไว้ก่อนดีกว่า วันไหนที่ออกแค่แถวๆ
    บ้านก็ทาแค่ครีมบำรุงธรรมดาพอ

4. Clean&Clear Acne Clearing Moisturizer
    ตัวนี้เรามักจะใช้ตอนเช้าของวันที่อากาศร้อนน่ะค่ะ มันเบากว่า
    ทุกตัวที่มีเลย แล้วทาแป้งจอห์นสันวิ้งทับ หรือช่วงเป็นสิวนี่ก็
    เหมาะมากเลยค่ะ

5. Blotting Lotion ของ DHC
    ตัวนี้ใช้ตอนเป็นสิวค่ะ เอามาแต้มตรงสิว ใช้สำลีกดๆลงไป หรือ
    ถ้ามีสิวทั้งหน้า ก็เทใส่มือ แล้วเอาตบๆไปให้ทั่วหน้าเลยค่ะ ชอบ
    มากๆเพราะมันหอมดี ใช้แล้วสิวเม็ดใหญ่ๆไม่มีมาให้เห็น
    อีกเลยจริงๆค่ะ ส่วนพวกสิวเสี้ยนนี่ไม่ยอมหายซะที

สำหรับวันไหนที่แต่งหน้าออกไปข้างนอกนี่ก็จะเปลี่ยนมาใช้
    บางตัวค่ะ แต่เราไม่ได้แต่งทุกวันนะ สังเกตว่าช่วงไหนเราแต่ง
    หน้าติดกันหลายวัน หน้ามันจะดูกร้านๆยังไงไม่รู้ หน้าไม่ใสเลย
    นะคะ ช่วงนี้เราเลือกแต่งแค่วันที่ต้องออกไปเจอคนมากหน้า
    หลายตา หรือวันที่มีเรื่องสำคัญๆอย่างมีกินเลี้ยง มีปาร์ตี้ หรือ
    ต้องเจอผู้ใหญ่น่ะค่ะ ส่วนวันที่แค่ไปเดินห้าง ดูหนัง หรือไป
    เดินเที่ยวในที่ไม่มีแอร์ เช่น เราชอบไปเดินถ่ายรูปเล่นน่ะค่ะ
    จากเสาชิงช้าเดินไปแถวเพาะช่างเงี้ย อิอิ ไกลเนอะ ถ้าแต่ง
    หน้าไว้ แล้วไปโดนฝุ่นควันเนี่ย จะหมักหมมสุดๆเลยแหละค่ะ
    กลับมาล้างหน้าเนี่ย หน้าแทบเปื่อยเลย กว่าจะรู้สึกว่ามันใสใช้
    ได้เหมือนเก่า ดังนั้นเราหลีกเลี่ยงโดยเด็ดขาด ที่จะแต่งหน้าใน
    วันที่ไม่ได้ต้องโชว์หน้าให้ใครดู (เราแต่งทีก็แต่งครบเครื่องอะ
    ค่ะ ทั้งทาตา เขียนตา ปัดนั่นโน่นนี่) แล้วก็มีตัวที่ใช้เพิ่มมาด้วย
    เหมือนกันคือ .....

1. Biosource ของ Biotherm
    เราใช้แบบกระปุกเขียวค่ะ เน้อจะออกเป็นกึ่งครีมกึ่งเจล เราใช้
    แล้วรู้สึกว่ามันเข้าไปผ่อนคลายหนังหน้าที่แบกเมคอัพหนักๆมา
    ทั้งวันน่ะค่ะ กลิ่นก็หอมสดชื่น ช่วยผ่อนคลายไปในตัว

2. Hydrapharse ของ La Roche Porsay
    เราไม่ได้ใช้ toner ทุกวันหรอกค่ะ เพราะเราว่ามันไม่จำเป็น
    ขนาดนั้น วันที่ไม่ได้แต่งหน้า ล้างแบบธรรมดาหน่อยมันก็ออก
    หมดแล้ว แต่ toner นี่ก็เหมือนช่วยเช็คอีกขั้น และช่วยในการ
    กระชับรูขุมขนด้วย วันไหนที่เรารู้สึกว่าหน้ามันล้ามากเป็นพิเศษ
    เราก็จะใช้เจ้าน้ำนี่หยดลงสำลี แล้วแปะตามหน้าราวๆ 3-4 แผ่น
    นอนทิ้งไว้สัก 3-5 นาที ก็จะช่วยให้รู้สึกสดใสขึ้นได้ค่ะ

สรุปว่าก็รู้สึกเหมือนหน้าใสขึ้นนะคะ แต่เรื่องใต้ตาแพนด้าเนี่ย
    แก้ไม่หายอะค่ะ เพราะเราเลี่ยงการนอนดึกไม่ได้ ก็อาศัยดื่ม
    น้ำมากๆช่วยเอา สิวเสี้ยนที่คางก็จะสครับเอา แล้วรีบใช้ toner
    เพื่อกระชับรูขุมขนอย่างด่วนค่ะ จะได้ไม่มีอะไรไปอุดอีก

ยังไงก็ฝากรูปไว้ให้พิจารณาด้วยนะคะ ว่าโอเคขึ้นรึเปล่า อิอิ

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 51 05:27:21

จากคุณ : เทเลทับขี้ - [ 4 ม.ค. 51 05:26:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom