Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

โดนแม่ค้าทางเน็ตว่าแรงขนาดนี้..โกรธอย่างแรงค่ะ!!

สืบเนื่องจากกระทู้
    http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q6177282/Q6177282.html

กระทู้ขอบ่นด้วยความโกรธค่ะ ขอระบายหน่อยค่ะและขอความเห็นเพื่อนๆด้วยค่ะ ว่าจะทำยังไงดี

ตั้งแต่เราได้สินค้าและเงินคืน เราคิดว่ามันน่าจะจบไปแล้วนะคะ และเราไม่เคยพูดไม่ดีหรือพูดแรงกับทางเจ้าของร้านค้าเลย

พอเราได้ของ วันที่ 4/1
    น้องเค้าเมลล์มาค่ะ ว่า ''งงค่ะ อะไรกันคะ สวัสดีปีใหม่ค่ะ  ^_^ ''

เราเลยเมลล์กลับไปค่ะ เพื่อให้เรื่องจบๆไป
    ''งงอะไรคะน้อง..ถ้าน้องบริสุทธิ์ใจในการค้าขายพี่ก็ขอโทษด้วยนะค่ะ

แต่พี่ว่าพี่คงไม่เข้าใจผิดหรอกค่ะ ถึงพี่เข้าใจผิดก็ช่างมันเถอะค่ะ เพราะมันก็จบไปแล้ว

เงินที่น้องโอนคืนพี่ได้รับแล้ว(ถึงจะไม่ครบก็เถอะ พี่ถือว่าทำบุญปีใหม่ค่ะ ^_^ ไม่เป็นไรค่ะ)

ขอบคุณค่ะ'' ยอมรับว่าตอนเมลล์ เราก็เคืองนะ มาทำเป็นไม่รู้เรื่องอ้ะ

เราก็เที่ยวอย่างสบายใจ คิดว่าน่าจะจบแล้ว

แต่วันนี้ช่วงบ่ายมีเมลล์มาถึงเรา ข้อความตามนี้ค่ะ

เมลล์แรกค่ะ

''สวัสดีค่ะ พี่...

คือ(ชื่อน้องเจ้าของร้าน) อยากถามพี่มากเลยค่ะ ว่าพี่ มีการศึกษามามั้ยค่ะ

(ชื่อน้อง)ทำเต็มที่แล้ว นะค่ะ พอมาเห็นอย่างนี้ เสียแรงที่....จะนับถือ แต่ก็เพิ่งรู้นี่แหละค่ะ ว่า ขนาด"...." (สัตว์เลี้ยงที่บ้านค่ะ ไม่รู้ว่าใส่ได้มั้ย ละไว้ก่อนค่ะ )มันยังไม่นับถือเลย..

ขอบคุณสำหรับบุญที่ให้นะค่ะ

แต่.....ขอบอกอีกอย่างค่ะว่า คุณน่าจะเอาบุญไปใส่(ศรีษะค่ะ แต่เค้าใช้อีกคำค่ะ)ตัวเองจะดีกว่านะ

คนอะไร นิสัยแย่มากกก

เลวววว ไร้การศึกษา เจงๆๆ''

และเมลล์ที่สองก็ตามมาติดๆ

''อีกอย่าง ....มีพ่อมีแม่นะค่ะ อย่าทำมารยาท ทรามๆๆอย่างนี้อีก

ถ้ามีอะไรโทรมาเคลียร์จะดีกว่านะค่ะ

คิดว่าตัวเองเก่งมาจากไหนว่ะ

อายุมากกว่าแล้วไง ทำตัวยังไม่น่านับถือเลย

ฉันบริสุทธิ์ใจนะค่ะ เรื่องของตกหล่นจะให้โทรไปอธิบายให้เข้าใจมั้ย

(.....) ''ในวงเล็บหยาบมากค่ะ คำด่าผู้หญิงค่ะ ดอกไม้ๆ...

ขอบอกว่าพอเราอ่านจบนี่ปรี๊ดดดดเลย ไม่เข้าใจค่ะว่ามาด่าเราทำไม

เพราะการที่เราตามสินค้าและเงินเรา รวมเกือบหมื่นนะคะ
    มันเป็นเรื่องที่เราควรทำอยู่แล้ว

อีกอย่างข้อความที่เราส่งไป เราไม่เคยใช้คำหยาบคายเลย
    เราตามของเพราะว่าเค้าบอกจะส่งๆๆแต่เค้าไม่ทำอย่างที่บอก ไม่ใช่ว่าเลยมานิดหน่อยแล้วเราตาม

เราซื้อของทางเน็ตมา เราไม่เคยตามสินค้าเลย เพราะเว็บอื่นไม่เคยมีปัญหาแบบนี้ รอเป็นเดือนๆ หรือได้ช้า เราก็เฉยๆ เพราะเจ้าของร้านถ้าจริงใจในการค้าขาย

เค้าจะอัพเดทเรื่อยๆว่าของถึงไหน เราก็แค่เข้าไปเช็คบอร์ดแค่นั้นเอง แต่นี่น้องเค้ากลับกลอกในคำพูดมาก
    จนเราต้องตาม เพราะรู้สึกว่าถ้าไม่ตาม เค้าก็ไม่ส่งให้เรา
    และคืนเงินเรา

เราคุยกับพี่ที่เรารู้จักที่เค้าเปิดร้านทางเน็ตว่าจะแจ้งทาง market ดีมั้ย คือพออ่านเมลล์ เราโมโหนะ เพราะเราไม่เคยพูดหยาบคายกับเค้าแม้แต่ครั้งเดียว และมันน่าจะจบแล้ว

เราเข้าไปดูที่โพสต์ตามของในบอร์ดเค้า เค้าตอบเราดี วันที่เค้าโพสต์ว่าส่งของมาแล้ว
    ทั้งๆที่ของน่ะ เรายังตามอยู่เลย เราว่ามันสร้างภาพ
    แต่เราก็ไม่ได้แย้งหรือโวยวายเอาเรื่องอะไร

เพราะตอนนี้เราก็ได้ของและเงินคืนแล้ว แค่คิดว่าถ้าเค้ายังทำแบบนี้ อีกหน่อยเค้าก็จะอยู่ไม่ได้เอง เพราะไม่ใช่เรารายเดียวที่ตาม เข้าไปดูน้องคนอื่นก็ยังไม่ได้

พี่ที่เราปรึกษา เค้าว่าเราน่าจะแจ้งทาง market ไว้ หรือไม่ก็ให้อภัย (เวรระงับด้วยการไม่จองเวร..พี่เค้าชอบทำบุญค่ะ) -''-  พอเราได้เล่าให้พี่เค้าฟัง ความโกรธลดลงนึดนึง

เลยส่งเมลล์ไปครั้งสุดท้ายอย่างนี้ค่ะ

''น้อง....คะ

พี่ว่าเรื่องมันจบไปแล้วนะคะ การที่พี่ตามของที่พี่ซื้อกับเงินของพี่ พี่คิดว่ามันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไร

พี่ไม่ได้เก่งมาจากไหนหรอกค่ะ และพี่ไม่เคยใช้ถ้อยคำไม่สุภาพกับน้อง

น้องบอกว่าถ้ามีอะไรให้โทรไปเคลียร์ น้องแน่ใจเหรอคะ ว่าพี่ไม่ได้โทร

ต้องให้เอารายการโทรไปให้ดูมั้ยคะ ว่าพี่โทรไปกี่ครั้ง พี่เอาไปให้ได้ค่ะ

แล้วก็ข้อความด้านล่างที่น้องส่งมา พี่ไม่โกรธแล้วค่ะ แต่มันคงย้อนกลับไปที่น้องมากกว่า

กรุณาอย่าส่งข้อความแบบนี้มาอีกนะคะ พี่ขอให้จบกันไป เพราะพี่ก็คิดว่ามันจบไปแล้ว

น้องมีพ่อมีแม่ อย่าให้เรื่องมันเลยไปกว่านี้ดีกว่าค่ะ

ข้อความด้านล่างพี่สามารถฟ้องหมิ่นประมาทได้นะคะ แต่พี่จะยังไม่ดำเนินการใดๆทั้งสิ้น

พี่ว่าให้มันจบไปดีกว่าค่ะ เรื่องเว็บน้องพี่ก็ไม่ได้ดำเนินการใดๆทั้งสิ้น เพราะ

เห็นว่าน้องทำมาค้าขายและยังเรียนอยู่ แต่ถ้ามีข้อความมาอีก พี่คงต้องดำเนินการค่ะ

พี่คิดว่าน้องคงเข้าใจนะคะ

ขอบคุณค่ะ''

ส่งไปเพื่อให้จบเรื่องนะคะ ในความเป็นจริงเราคงไม่คิดฟ้องไรจริงหรอกค่ะ -_-'' แต่เราก็คิดว่าเค้าไม่มีสิทธิมาพูดจาหยาบคายกับลูกค้าแบบนี้ ถึงจะไม่มีใครรู้ก็เถอะ

ตอนนี้เราก็ไม่คิดจะทำอะไร หรือดำเนินการอะไรนะคะ
    แค่เข้ามาระบายค่ะ

คิดว่าเว็บเค้าคงอยู่ได้ไม่นานถ้ายังเป็นแบบนี้
    และเราขอยืนยันค่ะ

ทุกข้อความที่เราเล่าให้ฟัง ไม่บิดเบือน ไม่เข้าข้างตัวเองค่ะ
    ถ้าเราจะ ดิสเครดิต เราคงประกาศไปแล้วค่ะ อมยิ้มจะยึดก็ยึดไป เข้ามาเล่าให้ฟังค่ะ

ว่าโดนแบบนี้ เพื่อนๆใครมีกรณีแบบนี้หรืออื่นๆ เข้ามาแชร์กันค่ะ จะได้ไม่โดนอีกค่ะ

เข้ามาเพิ่มเติมตามคำขอค่ะ ..เพราะว่าเพื่อนๆบางคนช่วยแจ้งชื่อเว็บไปก็หลายคน
    แล้ว แต่วันนี้ก็ยังมีเพื่อนบางคนอ่านคลาดกันค่ะ ยังมีขอหลังไมค์มาค่ะ ^_^

http://www.weloveshopping.com/shop/taiwanbarzarr/

แต่เว็บปิดไปแล้วนะคะ  เมื่อวานเราไม่ได้เข้าไปดูค่ะ เห็นเพื่อนแค่บอกว่าคนเข้าไป
    ดูกระทู้เยอะ

รายละเอียดของเจ้าของร้าน คุณรำเพย คคห.176-177 แจ้งไว้แล้วค่ะ
    (ขอบคุณ คุณรำเพยด้วยค่ะ ^_^ )

ขอบคุณเพื่อนๆอีกครั้งจ้า..

แก้ไขเมื่อ 11 ม.ค. 51 14:59:57

จากคุณ : ตะวันมุ้งมิ้ง - [ 8 ม.ค. 51 15:09:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom