Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

REVIEW น้ำหอม 2 กลิ่นจาก Thierry Mugler ครับ

สวัสดีเป็นครั้งที่ 3 ครับ วันนี้มี request ถึง Mugler Cologne มา 2 ครั้ง เลยขอพูดถึงน้ำหอมจาก Thierry Mugler ละกันนะครับ สำหรับผู้หญิงหลาย ๆ คน คงรู้จัก Angel เป็นอย่างดี กลิ่นชวนเวียนหัวสำหรับบางคน แต่สวรรค์สำหรับอีกกลุ่ม แล้ว Mugler ก็ไม่อยากให้ผู้ชายน้อยหน้า จึงออก Angel Men มาให้เกิดเสียงวิพากษ์วิจารณ์ แบ่งเป็น 2 ฝั่งอย่างชัดเจน พูดง่าย มันเป็น 1 ใน controversial scents ของโลกเลยก็ว่าได้ (เว่อร์มะ) ขอเริ่มเลยนะครับ

1. Angel Men (1996) - Mr. Mugler ออกแบบขวดเองเลยนะครับสำหรับตัวนี้ ส่วนคนปรุง ยังหาข้อมูลไม่ได้ครับ เรื่องส่วนผสมของกลิ่น มาดูกันก่อนครับ

*Top Notes
    Bergamot, Helonial, Lavender, Peppermint,

*Middle Notes
    Coffee Bean, Tar, Patchouli,

*Base Notes
    Tonka Bean, Vanilla, Caramel, Chocolate, Musk,

ผมไม่รู้เลยนะ ว่า top notes เหล่านี้มีอยู่จริง ๆ เพราะฉีดออกมาเนี่ย กลิ่นกาแฟ ช๊อคโกแลต คาราเมล วานิลลา พากันเดินตามกันออกมาเลย สร้างความอบอุ่นกึ่งร้อนให้กับประสาทรับรู้กลิ่น ครั้งเรียกที่ได้กลิ่น สงสัยว่า น้ำหอมหรือขนม! แต่สักพัก เกิดความรู้สึกที่ดีกับมันจนต้องเดินวกกลับไปซื้อหลังจากเดินชั่งใจอยู่นาน และตั้งแต่ซื้อมา ใส่แบบโดด ๆ เพียง 3 ครั้ง อีก 2 ครั้ง ผมผสมกับอีกตัวครับ ไว้เดี๋ยวค่อยบอกนะครับ

ถ้าจะว่าไปแล้ว อากาศในบ้านเราไม่เหมาะกับกลิ่นนี้เลย เพราะความร้อนทำให้น้ำหอมเด่นชัด ช่วยให้ sillage กระจายตัวมากยิ่งขึ้น ถ้าใครเผลอฉีดไป 3 ปื๊ด รับรอง คนรอบข้างมีเหล่แน่ ๆ หากแต่...เครื่องปรับอากาศสามารถทำให้เราใช้กลิ่นนี้ได้แบบสบาย ๆ ดังนั้น มันเหมาะกับคนที่อยู่ในห้องแอร์ครับ อย่าใส่ไปเตะบอล ตีแบดเชียวนะครับ เจ้าตัวคนใส่จะเป็นลมก่อนได้ 555

เรื่องราคา สำหรับค่ายนี้ ถือว่าสูงกว่าดีไซเนอร์ทั่ว ๆ ไปครับ และไม่แน่ใจนักว่าจริงหรือเปล่าที่ Central เลิกนำเข้ายี่ห้อนี้แล้ว หากหาในเวบ แทบไม่เจอต่ำกว่า 2,000 บาทเลยนะครับ พูดถึงเรื่องราคา ผมได้ยินจากเพื่อนฝรั่งมาว่า Mugler ใส่ใจกับผลิตภัณฑ์เขามาก ๆ จะไม่ให้คนผลิตทำตามใจชอบหรือใช้ส่วนผสม synthetic มากจนเกินไป นั่นน่าจะเป็นสาเหตุของราคา

กลับมาเรื่องกลิ่น ผมยืนยันว่าตัวนี้เป็น EDT แต่ความทนนี่ EDP ยังเรียกพี่ครับ ทนมาก ๆ ๆ ๆ และตัวน้ำหอมเองจะทิ้งรอยไว้นิด ๆ ไม่เหมือนกับน้ำหอมดีไซเนอร์ส่วนมากที่ไม่ค่อยทิ้งหลักฐานไว้ที่ผิว อย่าได้เผลอสเปรย์ลงเสื้อนะครับ เป็นรอยแน่นอน ไม่เชื่อลองสเปรย์ลงการ์ดได้ครับ มีรอยแน่ ๆ

ส่วนขวด ตัวที่ผมมีเป็นยางหุ้มครับ เพิ่งออกมาได้ 2-3 ปี เน้นเอาไว้พกพาครับ จะได้ไม่แตกหากทำตก และถือเป็นการลดต้นทุนด้วยเพราะขวดดั้งเดิมหรูหราทีเดียวครับ

ความทน ให้ 5 ดาว+ ส่วนคะแนนความเป็นผู้นำในการผลิตน้ำหอมแนว gourmand ผมให้ 10 ดาวครับ เพราะตัวนี้สร้างแรงบันดาลใจให้เกิดการเลียนแบบและปลุกกระแสน้ำหอมชาย gourmand ให้เป็นที่นิยม ตัวที่ได้รับแรงบันดาลใจจาก Angel Men ที่พอนึกได้มี Nikos, Hanae Mori, Animale Animale, Lolita Lempika เป็นต้น

จากคุณ : Benzac - [ 11 ม.ค. 51 23:38:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom