Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

(กระทู้นอกเรื่องสุดๆ) Thailand กับ discompetitive advantages เหตุผลที่แพ้ต่างชาติ

ปกติเล่นแต่ห้องนี้ เลยขอโพสความในใจ ในนี้ละกันค่ะ แบบว่า เรียนแล้วอัดอั้น 5555 จริงๆตั้งใจใส่ไว้ในบล็อคอย่างเดียว แต่อยากได้ความเห็นเพื่อนๆด้วย ตอนนี้ ยืดอกรับคำวิจารณ์ค่ะ ^^"

กูรู management หลายๆคน อาจจะคิดว่าหนอนน้อยเขียนผิดนะคะ เพราะปรกติ ตามทฤษฎี เค้ามีแต่ competitive advantage กับ competitive disadvantage กัน

แต่สำหรับประเทศไทย หนอนน้อยคิดจริงๆน้า ว่าเรามี discompetitive advantages

เท้าความกันนิดนะคะ ทุกคนคงจะคุ้นกับ competitive advantage กันอยู่แล้ว แต่ competitive disadvantage เนี่ย อาจจะไม่ร้องอ๋อกันทันที

มันคือ competitive advantage ที่มาจากข้อจำกัดต่างๆนั่นเองค่ะ

อย่างเช่น อิสราเอล ประเทศเค้ามีแต่ทะเลทราย แต่ยังไงเค้าก็ต้องกินต้องใช้ จะวิ่งไปหาใคร ก็กลายเป็นต้องพึ่งเค้าไปตลอด (อันนี้คิดเอง ฮา) เลยตัดสินใจพัฒนาระบบชลประทานเอง จนได้ชื่อว่าเจ๋งที่สุดในโลก ทะเลทรายก็ทะเลทรายสิ ทำเกษตรกรรมได้ละกัน แล้วยังขายระบบนี้ให้ประเทศอื่นๆด้วย สุดยอด... วิศวกรอิสราเอลสะพัดทั่วโลกเลยเชียว

อีกตัวอย่างนึงที่จารย์เล่าให้ฟัง เนเธอร์แลนด์ส่งออกดอกไม้เยอะสุดในโลก ทั้งๆที่อากาศแย่มากๆ (หนาวซะ ดอกไม้ที่ไหนมันจะอยากบานกันหนอ) เค้าก็ยังปลูกได้ปลูกดี make money กระจาย เคล็ดลับก็คือ....

แต่น แต๊นนนนน

เทคโนโลยีเรือนกระจก! เนเธอร์แลนด์มี Greenhouse ที่ดีที่สุดในโลกนะเคอะ

หลายๆประเทศ พลิกวิกฤตเป็นโอกาสกันได้เยอะแยะ เพราะเค้าต้องอยู่รอดให้ได้

แต่ย้อนกลับมาดูประเทศไทยแล้วเศร้าค่ะ

ภูมิประเทศเลิศ บรรพบุรุษเราหาสถานที่ได้เจ๋งจริงๆ

"ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว แผ่นดินของเรานี้แสนอุดมสมบูรณ์"

เรื่องปากท้องนี่ ไม่ต้องห่วงกันเลย อาหารการกินแสนจะถูก อร่อยด้วยสิ

ภูมิอากาศหรือก็เป็นใจ ไม่หนาวเกินไป แม้จะร้อนหน่อย แต่ก็ไม่ต้องหยุดงานกันนานๆอย่างประเทศแถบยุโรปที่หนาวติดลบ 20 องศา ทำงานกันบ่ได้

มาอยู่เมืองหนาวแล้วรู้สึกแย่ไปเลยค่ะ เพราะกว่าจะลุกจากที่นอนได้ นู่นนน สายโด่ง มันหนาวอ่ะ ขี้เกียจเป็นหมีจำศีลเลย งานการแทบไม่เดิน แย่ๆ อยากกลับเมืองไทยเป็นยิ่งนัก

สงครามหรือก็ไม่มี (โดยเฉลี่ยนะคะ ว่าแต่ ตอนนี้ภาคใต้สงบลงรึยังหนอ) ไม่เคยโดนกดขี่เป็นเมืองขึ้นใคร ทาสก็เลิกไปเป็นร้อยปีแล้ว ประเทศสงบสุข มีพระเจ้าอยู่หัวปกครองให้พสกนิกรร่มเย็น

ไปๆมาๆ มันสบายเกินไปรึเปล่าเนี่ย

ไม่ต้องดิ้นรนอะไรเลยนะคะ เกิดเป็นคนไทย

ชาติอื่นเค้าต้องดิ้นรนกัน ปากกัดตีนถีบ

เวียดนามโดนอเมริกันถล่มจนเสียหายทั้งประเทศ การเพาะปลูกมีปัญหาเพราะอาวุธเคมี เค้าเลยต้องพัฒนาประเทศกันสุดฤทธิ์ จนตอนนี้ จะนำหน้าไทยอยู่แล้ว

ญี่ปุ่น เคยแพ้สงครามยับเยิน ต้องใช้หนี้หัวโต ก็เลยขยันกันเป็นหลายเท่า จนเป็นหนึ่งในมหาอำนาจไปอีก

สิงคโปร์ ประเทศเล็กกระจิ๊ด ทรัพยากรอะไรนอกจาก location ก็แทบจะไม่มี แต่ก็กลายเป็นมหาอำนาจ เงินล้นมือไม่มีที่ใช้ ต้องเอามาไล่ซื้อบริษัทในประเทศอื่นๆ ขยายประเทศทางอาณาเขตไม่ได้ ขยายทางธุรกิจก็ยังดีวะ

ประเทศไทย มีทุกอย่างครบ แต่พัฒนาได้ถึงจุดนึง แล้วก็ไม่ไปไหนซะที

จะบอกว่า "อยู่อย่างพอเพียง" เลยไม่พัฒนา ก็จะโดนชาวบ้านเค้าแซงกันไปหมดนะคะ

ไม่ใช่จะต่อต้าน "เศรษฐกิจพอเพียง" แต่อยากจะให้เห็นอีกด้าน

เศรษฐกิจพอเพียงสำหรับหนอนน้อย เป็นทฤษฎีที่ชอบมากๆนะคะ ตรงกับคำสอนทางพุทธเป๊ะ มัชฌิมาปฎิปทา

อะไรที่ตึงไป เร็วไป หนักเกินไป มันไม่ดี

แต่หย่อนไป ช้าไป สบายเกินไป ก็ไม่ดีเช่นกัน

จริงๆแล้ว ในหลวงท่านสอนให้เราอยู่อย่างพอเพียง คือไม่ฟุ่มเฟือย ไม่ทำอะไรเกินตัว แต่ไม่ได้บอกให้เรา รู้สึก "เพียงพอ" ที่จะไม่พัฒนาตนเองนะคะ

ถ้าหยุดอยู่กับที่ ซักวัน จะกลายเป็นถอยหลังไปโดยอัตโนมัติ

หลายๆคนตอนนี้ ต่อต้านทุนนิยม ซึ่งจริงๆแล้ว ก็เป็นทฤษฎีที่ดี ถึงมันจะดูโหดร้ายไปนิด แต่คนเรา ถ้าไม่พัฒนา แล้วจะเกิดมาทำไมกันหนอ ขนาดไวรัส มันยังพัฒนาตัวเอง กลายพันธุ์เพื่ออยู่รอดเลยอ่ะ

ล่าสุด ได้เมล์ต่อต้าน tesco lotus เห็นแล้วก็อนาถใจ

จริงอยู่ นายทุนรังแกคนจน มันไม่ดีหรอกค่ะ ดูไม่มีคุณธรรมเอาซะเลย

แต่มองอีกด้าน "Survival of the fittest" เราต้องหาทางสู้สิคะ ทางที่สู้กันได้จริงๆ ไม่ใช่แค่ประท้วง แล้วพอสำเร็จ ก็กลับไปทำธุรกิจหวานเย็นแบบเดิมๆ ไม่พัฒนา ใครเค้าจะอยากซื้อล่ะ

ลองคิดใหม่ จะทำยังไงเพื่อสู้ tesco?

ลองรวมกลุ่มกัน เพื่อให้ได้ bargaining power จาก supplier

หรือจะลองหาทางใหม่ๆ ที่จะเข้าถึงใจผู้บริโภค สร้าง business model แบบใหม่ ที่อาจจะไม่ได้ใช้ได้แค่กับคนไทย แต่ส่งเราไปไกลทั่วโลก

แน่นอนว่าคงใช้เวลา แต่คนไทยคงไม่โง่เกินกว่าจะทำได้ใช่มั้ยคะ

ทรัพยากรมีอยู่เต็มมือ ถ้าสู้เค้าจริงๆ คนไทยจะแพ้เหรอ?

ตอนนี้ทรัพยากรของเรา มันยังไม่ใช่ competitive advantage แต่เป็นแค่ comparative advantage ไม่คงทนยั่งยืน ใช้ๆไป อีกหน่อยอาจจะหมดนะเออ

มาทำให้มันยั่งยืนกันดีกว่าค่ะ

ในหลวงก็ทรงสอนเราไว้นี่นา ที่ว่าสอนให้จับปลา จะดีกว่าให้ปลาไปเฉยๆอ่ะค่ะ (จำพระราชดำรัสเต็มๆไม่ได้แล้ว จำได้แต่ concept)

ต่อยอดกันอีกนิดมั้ยคะ เรามาเลี้ยงปลากันเถอะ จะได้มีปลากินตลอด เพราะปลาในแม่น้ำ หรือทะเล ก็หมดได้เหมือนกัน

อย่าให้ชาติอื่นเค้าสมเพชไทย ที่มีทรัพยากรเต็มมือ แต่พัฒนาประเทศไม่ได้เลยค่ะ

เคยได้ fw mail กันมั้ยคะ ที่ว่า พระเจ้าสร้างโลก แล้วทำของดีๆ หล่นมาที่ประเทศไทยหมด ไม่รู้จะทำไงให้มันแย่ๆ เทียบเท่าประเทศอื่นที่โดนเฮอริเคน พายุหิมะ หรือแผ่นดินไหว ก็เลยใส่คนไทยลงมา แทนที่ภัยธรรมชาติพวกนั้นอ่ะ

อ่านแล้วมันจี๊ดดดดดดดดด เนอะ

แต่... ยกมือมาซะดีๆว่าใครอ่านแล้วรู้สึกว่า "อืม.... ก็จริง" ว่าแล้วก็ปิดเมล์ ทำงาน/เล่นเน็ต ต่อไป

หนอนน้อยเป็นคนนึงในนั้นล่ะ -_-"

คิดใหม่ ทำใหม่ กันเถอะค่ะ ยุคโลกาพิวัฒน์แล้ว

พัฒนาตัวเอง แทนที่จะโทษคนอื่นกันดีกว่า เพื่อประเทศชาติ ลูกหลานของเรานะคะ

เผื่อไทยจะเป็นประเทศมหาอำนาจกะเค้าบ้าง

หรืออย่างน้อย ให้พ้นจากสถานะ "ประเทศด้อยพัฒนา" ก็ยังดี (อ่านรายงานแล้วเศร้าจายยยยยยยย)

แก้ไขเมื่อ 17 ม.ค. 51 05:12:05

จากคุณ : หนอนน้อย - [ 17 ม.ค. 51 05:06:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom