Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สูตรการทำสปาตัว

สวัสดีค่ะ แอบอยู่ในห้องนี้มานานแล้ว ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะค่ะ วันนี้มีสูตรที่ทำให้ผิวสวยด้วยสมุนไพรไทยค่ะ    เพรา่ะสังเกตว่ามีหลายคนที่มีปัญหาเกี่ยวกับผิวหนัง สูตรนี้ได้มาจากสปาค่ะ    ขั้นตอนอาจจะมากหน่อยนะค่ะ แต่รับรองได้ว่าผิวจะสวยขึ้น และช่วยกำจัดสิวที่หลังได้ด้วยค่ะ

เริ่มจากขั้นตอนการเตรียมสมุนไพร

1.  ไพล                                 500  grams
    2.  ขมิ้นชัน                             200  grams
    3.  ผิวมะกรูด                          100   grams
    4.  ตะไคร้                              200   grams
    5.  ใบมะขาม                          100   grams
    6.  เกลือแกง                            60   grams
    7.  การบูร                                30   grams
    8.  พิืมเสน                               30   grams
    9.  ใบกระเพรา                          50  grams
    10. ข่า                                   100  grams
    11. ขิง                                   100  grams
    12. กระชาย                            100  grams
    13. ผักบุ้งแดง (เป็นผักบุ้งที่ก้านเป็นสีแดง)    50   grams

อุปกรณ์ในการทำลูกประคบ

1.  ผ้าดิบสำหรับห่อลูกประคบ ขนาดกว้าง   50 ซม
        ยาว  50  ซม    จำนวน   2-3   ผืน
    2.  เชือกสำหรับมัดลูกประคบ
    3.  สมุนไพรที่เตรียมไว้สำหรับทำลูกประคบ
    4.  เตาพร้อมหม้อที่มีลังถึงสำหรับนึ่งลูกประคบได้ครั้ง  
       ละ 2-3   ลูก

วิธีทำลูกประคบ
    1.  ล้างไพล ขมิ้นชัน ผิวมะกรูด ข่า ขิง กระชาย ให้  
       สะอาด เสร็จแล้วให้หั่นเป็นชิ้นใหญ่ๆ นำ้ไปตากแดด
       1  ชม. ก่อน  เพื่อเป็นการลดสารหนูในสมุนไพร จาก  
       นั้นนำมาโขลกพอหยาบๆ

2.  ใส่เกลือแกง การบูร พิมเสน  ใบกระเพรา ใบมะขาม  
        ผักบุ้งและตะไคร้หั่นให้ละเอียด ผสมกับข้อ  1 ระวัง
        อย่าให้แฉะเป็นน้ำ

3.  แบ่งสมุนไพรห่อด้วยผ้าด้ายดิบ โดยให้หาถ้วยขนาด
       กลางเป็นแบบแล้วให้วางผ้าด้ายดิบลงไปจากนั้นใส่
       สมุนไพร จะทำ้ให้การมัดง่ายขึ้น ่จากนั้นรัดด้วยเชือก
       ใ้ห้แ่น่น ให้เหลือชายผ้าไว้่สำหรับจับด้วย

4.  นำลูกประคบไปนึ่งให้ร้อน จากนั้นก็ทำการประคบได้
        เลยค่ะ โดยจะต้องมีอย่างน้อย 2-3  ลูกเพราะว่า จะ
        ต้องสลับกันเมื่อลูกประคบหายร้อนค่ะ

ซึ่งสมุนไพรจะช่วยแก้่อักเสบ  ทำให้ผิวสะอาด และฆ่าเชื่้อ ดิฉันทำประมาณเดือนละ  2 ครั้ง ได้ผลดีมากค่ะ สิวที่หลังหายเกลี้ยงและผิวก็ดีขึ้นมาก  อ้อ เพื่อนๆ หลังจากทำการประคบแล้วห้ามอาบน้ำทันทีนะค่ะ ให้ิ้ิ้พักไว้ 30 นาที    เพื่อที่สมุนไพรจะได้ซึมเข้าผิวหนังได้ดีค่ะ   สำหรับลูกประคบหลังจากประึึคบเสร็จแล้ว  ห้ามทิ้งนะค่ะ เราจะใช้ประโยชน์ได้อีกโดยการเอาไปต้มสัก 30 นาที จากนั้นนำไปผสมกับน้ำใช้อาบได้อีกครั้งค่ะ หรือถ้าเพือนคนไหนมีอ่างอาบน้ำก็ให้นอนแช่น้ำสมุนสัก  30 นาที จะดีมากๆ ค่ะ  

สูตรนี้รับรองได้ค่ะว่าดีมากๆ เป็นสูตรเดียวกับในสปาค่ะ แต่ไม่อยากให้เพื่อนเสียเงินเยอะ วิธีนี้น่าจะประหยัดดีกว่าค่ะ

ยังมีสูตรสำหรับสปาหน้าอีกนะค่ะ ถ้าหากเพื่อนๆ สนใจ วันหน้าจะลงสูตรให้นะค่ะ เป็นสูตรง่ายๆ และไม่แพง

วันนี้แค่นี้ก่อนละกันค่ะ ถือซะว่าเป็นการเ้ปิดตัวน้องใหม่

จากคุณ : juneisland - [ 31 ม.ค. 51 06:16:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom