Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

--------- มารณรงค์ ให้สาวๆ สวยแบบถูกกาละเทศะ ค่า ---------

นานๆ จะมาตั้งกระทู้ที เพราะช่วงนี้ยุ่งมากมาย
    หวังว่าคงยังไม่ลืมกันเน้อ

วันนี้หนูจี๊ปมา โหมด Serious
    -------------------------------

เรื่องของเรื่อง ที่อยากมาตั้ง เพราะเดินผ่าน "สยามแสควร์" มาค่ะ
    อย่าเพิ่งงงกันนะคะ ว่าเดินผ่านสยาม แล้วมันเกี่ยวกับความสวยความงามตรงไหน (ฟะ)

จี๊ปก็เดินไป ร้านการ์ตูน ตรงใต้ลิโด้ ที่อยู่หลังโตโยต้า
    ถ้าใครที่เคยเดินผ่านตรงนั้น ช่วงเย็นๆ ก็จะเห็นว่ามีเด็กนักเรียนมาอยู่กันเต็มเลยใช่ไหมคะ
    จี๊ปก็คิดว่า มันเป็นเรื่องปรกติ ที่สาวๆ ม. ปลาย จะมาจับกลุ่มคุยกัน เจ๊าะแจ๊ะๆ

แต่ที่ตกใจคือ คุณเธอกำลังนั่งติดขนตาปลอมกันอยู่ค่ะ!!!
    ติดมันทั้งๆ ชุดนักเรียนเลยที่เดียว *0*

(ขอไม่พาดพิงถึงสถาบันนะคะ เพราะเรื่องนี้ก็เกิดหลายสัปดาห์แล้ว แต่เพิ่งมีโอกาสเอามาตั้ง)

โอ้ น้องๆ หนูๆ ม. ปลาย ที่เคยเห็น หน้าใสๆ พอเลิกเรียนมานั่งแต่งหน้าหนาเตอะ บอกตามตรงว่าเห็นแล้วแอบตกใจ

นอกจากนี้ ยังมีหลายเรื่องค่ะ ที่อยากมารณรงค์
    สงสัยเพราะเริ่มแก่แล้ว เลยขี้บ่น แต่กระทู้นี้คงจะยาวหน่อยนะคะ

------------------------------
    สำหรับน้องๆ ม.ปลาย

พี่เข้าใจจ้า ว่าพอเข้าม.ปลายแล้วก็อยากสวย พี่ก็เป็น แต่ก็น่าจะอยู่ในขอบเขตกันหน่อยนะคะ
    มาดูขอบเขตของพี่คร่าวๆแล้วกัน

OK ทำได้ - แป้งเด็ก / แป้งจอห์นสันวิ้ง / ลิปมัน / ลิปกลอสสีอ่อน / ปัดแก้มพองาม / ซับมัน

Acceptable ยังรับได้อยู่ - เบสสี / เบสใส / แป้งฝุ่น / tint / แป้งผสมรองพื้น / มาสคาร่าแบบใส

No OK ถ้าแบบนี้ พี่ว่าแรงไป - รองพื้น / อายแชโดว์ / อายไลเนอร์ / มาสคาร่าหนาเด้ง / ขนตาปลอม / ลิปสติก / ไฮไลต์ เชดดิ้ง ... เอ่อ ไปเรียนหรือทำอะไรเน้อ

และที่สำคัญที่อยากจะมารณรงค์นะคะ คือเรื่องปฏิบัติตามกฎของโรงเรียนจ้า
    ไม่รู้ว่าเราหัวโบราณหรือเปล่า แต่เราก็ภูมิใจนะ ที่ไม่เคยผิดกฎโรงเรียนเลย ไม่ว่าจะเป็นความยาวกระโปรง สีโบว์ กระเป๋านักเรียน ฯลฯ ไม่รู้ว่าสมัยนี้ความคิดจะเปลี่ยนไปหรือยัง

คราวก่อนกลับไปโรงเรียนเก่า ... แทบไม่อยากเชื่อสายตาตวเอง เพราะโรงเรียนเก่าของจี๊ปค่อนข้างขึ้นชื่อว่า กฎระเบียบเคร่งครัดมากพอสมควร (เช่น เครื่องประดับผมทุกชิ้นต้องเป็นสีดำ หรือห้ามใส่ตุ้มหูรูปทรงอื่นนอกจากทรงกลม ขนาดไม่เกิน 0.5 Cm. อะไรประมาณนี้)

แต่ที่เจอ น้องๆเล่นทั้ง ดัดผม ทำสี ไฮไลต์ ซอยชี้ๆ ใส่กระโปรงสั้นเหนือเข่า เจาะหูกัน 3 - 4 รู เป็นต้น
    พี่เข้าใจ ว่าสิ่งที่น้องทำมันอาจจะสวย และดูดี "เมื่ออยู่ในชุดไปรเวท"
    แต่เวลาอยู่ในชุดนักเรียน พี่ว่ามันดูไม่น่ารักเลยค่ะ

ไม่รู้คนอื่นจะคิดว่าเราเว่อร์ไหม
    บอกตามตรง พอเห็นแล้ว เรารู้สึกว่าเราไม่ภูมิใจเลยที่จบจากโรงเรียนนี้ ทั้งที่เมื่อก่อนเราภูมิใจมาก เวลาบอกว่าจบจากโรงเรียนอะไร

ยังไงก็ขอรณรงค์ให้น้องๆ แต่งตัวกันให้ถูกระเบียบนะคะ (อย่างน้อยกระโปรงก็ให้มันเลยเข่าลงมาหน่อยเถอะ ไม่ต้องถึงขนาดครึ่งน่องแบบพี่ก็ได้ T^T)
    ที่พี่มารณรงค์แบบนี้ ก็ไม่ได้ได้ตังค่ารณรงค์หรอกนะ
    แต่ถ้าน้องๆ แต่งตัวกันน่ารัก สิ่งที่น้องจะได้ก็คือสายตาแห่งความชื่นชม ซึ่งก็เป็นผลดีที่ตัวน้องเองนะจ๊ะ

อย่างน้อยก็พี่คนนึงแหละ ที่ชื่นชมกับความน่ารักของน้องๆ ที่แต่งตัวถูกระเบียบกันอยู่

--------------------------
    สำหรับสาวๆ มหา'ลัย

เฟรชชี่ปีหนึ่ง - พี่ว่าอย่าเพิ่งแต่งมากเลยเน้อ >.< ใสๆ ก็ดูน่ารักแล้วจ้า เบส + แป้งฝุ่น + บลัชออน + กลอส กำลังดีนะ

สาวๆ ปีอื่นๆ - อยากแต่งอะไรก็แต่งไปเถอะจ้า ขอแค่ อย่าติดขนตาปลอม / ทาอายไลเนอร์ตาจนน่ากลัวเกินไป ก็พอแล้ว

แต่สิ่งสำคัญที่อยากจะมารณรงค์เพื่อนๆ ก็คือ การแต่งกาย ค่ะ

สำหรับคนที่ใส่ชุดนิสิต - ขอร้องว่า อย่าฟิต อย่าสั้น เกินไป จะได้ไหมคะ
    ฟิต คือแค่ไหน จี๊ปว่า ถ้ายืดหลังตรง แล้วอกจะปริ - -> ก็เรียกว่าฟิตแล้วจ้า หรือถ้ายกแขนได้ไม่สุด ก็เรียกได้ว่าฟิตเหมือนกัน

ถ้าช่วงไหนอ้วนขึ้น แต่กะว่า เดี๋ยวก็ลดแล้วน่ะ ก็ขอให้เอาเข็มกลัดมาติดทีเถอะค่ะ เห็นช่องระหว่างกระดุมแล้ว หัวใจจะวาย บางคนนี่ เห็นไปถึงไหนๆ ลูกไม้สีอะไร - -" ขนาดไม่ได้ตั้งใจมองนะเนี่ย
    ยังไงก็ดูแลตัวเองกันหน่อยนะสาวๆ

เรื่องสั้น แค่ไหนถึงเรียกว่าสั้น สำหรับจี๊ป เหนือเข่าเกิน 1 คืบ ก็ถือว่าสั้นแล้วค่ะ ยิ่งถ้าเป็นพลีทนะ เหนือเข่านี่ ลมพัดที หว่อ วี๊ หว่อ น้องลิงวิ่งเล่นกระจาย
    อีกอย่าง ขอให้ระวังเวลานั่งด้วยนะจ๊ะ ถึงจะนั่งในโรงอาหาร หรือห้องเรียน คิดว่ามีโต๊ะบัง แต่มองไปมันก็เห็นนะ หาอะไรมาปิดหน่อยก็ดีค่ะ เพราะเวลาเรานั่ง กระโปรงมันจะร่นขึ้นมาด้วย

สำหรับคณะ/ มหาวิทยาลัย ที่อนุญาตให้ใส่ชุดไปรเวทเข้าเรียน - ขอร้อง (อีกแล้ว) ว่า ช่วยให้เกียรติสถานที่และอาจารย์หน่อยนะคะ
    ขาสั้น - แตะคีบ - ยีนส์ขาดๆ อย่าใส่เลยค่ะ อยู่ในสถานศึกษา มันดูไม่งามเอาเสียเลย ถึงคนใส่จะขาสวยแค่ไหนก็ตามที

-----------------------------------

บอกแล้วว่ายาว แต่อ่านกันอีกนิดนะคะ ใกล้จบแล้วล่ะ

รณรงค์เรื่องสุดท้าย - การแสดงออกซึ่งความรักในที่สาธารณะ
    (ไม่ค่อยเกี่ยวกับเรื่องความงามเท่าไหร่ แต่ก็สำคัญนะ)

วันนั้นตอนประมาณ 8 - 9 โมงเช้า จี๊ปก็ขึ้นรถไฟใต้ดินตามปรกติ
    เดินทางไปซักพัก จี๊ปก็เห็นนักศึกษาชาย, หญิง คู่หนึ่ง เดินขึ้นรถมา
    ลักษณะที่เห็นคือ ผู้ชาย โอบคอผู้หญิง และผู้หญิง ก็โอบเอวผู้ชาย
    จากนั้น ผู้ชาย ก็เดินไปเกาะเสา แต่ด้วยความที่คนเยอะ นักศึกษาหญิง ก็เลยใช้วิธี "กอด" นักศึกษาชายไว้แทน
    เท่านั้นยังไม่พอ ยังมีการลูบหลัง ลูบแขน ลูบพุง กันอีกด้วย เอาเป็นว่ามันก็ดูไม่ดีแล้วกัน แทบจะเรียกว่านัวเนียกันเลยทีเดียว
    เชื่อว่า คนที่อยู่บนรถคันนั้น ตอนนั้น ก็คงอึ้งไปตามๆกัน

แต่จี๊ปคิดว่า จี๊ปคงอึ้งที่สุด เพราะพอนักศึกษาสองคนนั้นหันมา กลับเป็นนักศึกษาสถาบันเดียวกับจี๊ปนี่เอง!!
    พระเจ้าจอร์จ ไม่รู้ว่าควรจะทำยังไง ควรจะรู้สึกเฉยๆ มองข้ามไปดีไหม ไม่ใช่เรื่องของเราซักหน่อย แต่คิดอีกที นี่มันตอนเช้านะเฟ้ย!! คนก็เยอะแยะ  อยากจะเดินไปบอกให้รู้แล้วรู้รอดว่า ช่วยยืนบนลำแข้งของตัวเองหน่อยได้ไหมคะคุณ ทำไมต้องาสโลว์ซบอีกฝ่ายขนาดนั้น รถไฟใต้ดินนะ ไม่ใช่สถานที่ส่วนตัว

แต่สุดท้ายจี๊ปก็ไม่ได้พูดอะไร เพราะถ้าพูด เค้าคงมองแปลกๆว่า แล้วมันหนักหัวหล่อนตรงไหน - -"

อยากบอกไว้ตรงนี้เลยว่า ถึงคุณจะคิดว่าสิ่งที่คุณทำ ไม่ใช่สิ่งผิด (ซึ่งมันก็ไม่ใช่สิ่งผิดจริงๆ ถ้าคุณไม่ได้อยู่ในชุดนักศึกษา) แต่เมื่อคุณอยู่ในชุดนักศึกษา ก็หมายความว่าคุณได้แบกสัญลักษณ์ของสถาบันไว้ ไม่ว่าสถาบันนั้นจะมีความหมายต่อคุณหรือไม่ก็ตาม แต่แน่นอนว่าคนมากมายที่เห็นสิ่งที่คุณกระทำ เค้าไม่ได้ต่อว่าแค่คุณ แต่เกิดภาพลักษณ์เหมารวม (Stereotype) ต่อนักศึกษาสถาบันนั้นๆ (ที่ไม่ใช่คุณ) และสถาบันของคุณด้วย

ดังนั้น เมื่อคุณอยู่ในเครื่องแบบของสถาบัน ไม่ว่าจะเป็นโรงเรียน มหาวิทยาลัย หรือองค์กรใดก็ตาม ขอให้คำนึงถึงชื่อเสียง และภาพลักษณ์ของที่นั่นด้วยนะคะ

(ยกตัวอย่างง่ายๆ ถ้าจี๊ปเห็นพนักงานร้านอาหารแห่งหนึ่ง แกล้งหลับเมื่อเห็นคนชราเข้ามาในรถ จี๊ปก็คงไม่คิดว่าร้านอาหารนั้นๆ จะให้บริการลูกค้าได้ดี แต่ในทางตรงข้าม ถ้าเค้าลุกให้คนแก่ทันที นอกจากจี๊ปจะมองว่าเค้าเป็นคนดีแล้ว ก็ยังรู้สึกอยากจะไปทานร้านอาหารร้านนั้นทันทีด้วย
    แต่เรื่องแบบนี้มันก็สอนกันไม่ได้หรอกใช่ไหม เพราะเป็นเรื่องส่วนบุคคล)

--------------------------------

หลังๆ ใส่อารมณ์ไปหน่อย ขอโทษทีค่ะ ขนาดเรื่องผ่านมานานแล้ว ยังรู้สึกแย่อยู่เลย

ยังไงก็ ขอความร่วมมือ รณรงค์ในเรื่องต่างๆ เหล่านี้ด้วยนะคะ หรือถ้าใครคิดขัดแย้ง ไม่เห็นด้วย ก็บอกได้เลยค่ะ

หวังว่าคงไม่ตั้งผิดห้องนะ เพราะมันก็เป็นเรื่องความงามจริงๆนี่นา

(แก้ไขคำผิดค่ะ)

แก้ไขเมื่อ 08 ก.พ. 51 22:55:12

จากคุณ : onceupon - [ 8 ก.พ. 51 22:50:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom