Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากบอกชาวpantip เราไปย้อมผมร้านเจ้เล้งมา

ย้อมผมของ palty ไปเพราะเค้ากำลังลดราคาและมีบริการย้อมผมฟรีจากร้านเจ้เล้ง เน้นว่าจากร้านไม่ใช่ช่างทำผม  
    ช่างที่ทำให้เราชื่อนุช ที่ร้านมีช่างหลายคนและเราเลือกได้ แต่เราไปครั้งแรก(และโชคไม่ดีที่เจอช่างคนนี้)เค้าจะแกล้งถามว่าย้อมผมจากไหนมา ถ้าบอกไม่เคยย้อมผมกับเค้า เค้าขอเลยว่าค่าทิป 200.-เป็นอย่างต่ำ นุชให้เหตุผลว่าเจ้เล้งไม่มีเงินเดือนให้เค้า เค้าได้เงินจากทิป และ %จากการซื้อน้ำยาย้อมผมจากช่าง นุชบอกว่าเป็นนโยบายใหม่(สงสัยจะใหม่จริงๆ วันนี้เลยมั้ง) ทีแรกก็อึ้ง เพราะมันต่างจากที่เราคุยกับเพื่อนๆในpantip รวมทั้งป้ายที่แป๊ะอยู่ทั่วร้าน ด้วยความที่ ตั้งใจมาแล้วทำก็ทำ
    เราสังเกตว่าในกล่องทิปจะมีแต่แบงค์100 ซึ่งเราก็คงให้ตามที่เราจะให้แต่ต้อง 100 ขึ้นไป แต่รู้สึกเสียความรู้สึกมากกับค่าทิปอย่างต่ำนี้ แต่ถ้าทำกับช่างคนอื่นเค้าไม่ได้ขอว่าต้องทิปเท่าไร

ด้วยการทำแบบนี้กล่องทิป นุช เด็มไปด้วยแบงค์100 ตอนที่เราไปประมาณบ่ายโมง แต่ในนั้นมี เกือบ 1500.-(นี่ยังไม่รวมของเรา) แล้ว ซึ่งต่างกับช่างอื่น ที่มีแค่ 5-600 คิดดูละกันร้านเปิด 10 โมงนะ พอชวนกันคุย นุชบอกว่าถ้าเป็นคนมายืดผมนุชขอ 300.-เป็นอย่างต่ำ (เอาเข้าไป) และนุชไม่ได้ทำทั้งวันจะมีคนมาเปลื่ยนกะ จริงๆทั้งย้อม หรือ ยืด นุชต้องขอ 300.- (กำ)

แต่โดยรวมเค้าก็พูดดี ทำดีเราก็คิดว่าเป็นค่าทำผมข้างบ้าน และไม่คิดจะแนะนำ หรือไปทำที่ร้านเจ้เล้งอีก ก็ไม่ได้คิด ว่าค่าทำผม+เดินทางครั้งนี้จะแพงเกินไปเท่ากับต้องเจอกับคนที่ทำงานไม่สุจริต
    วันนั้นเราเห็นเจ้เล้งเดินเข้าๆออกๆเพราะ เคาน์เตอร์ทำผมอยู่หน้าห้องทำงานแกพอดี เจ้ก็กำชับพนักงานว่าให้ทำดีๆนวดๆผมหน่อย แต่แก(คง)ไม่รู้พฤติกรรมของพนักงานคนนี้

ใช้วิจารณญานส่วนตัวละกัน ก่อนที่จะไปทำ

จากคุณ : Piano - [ วันมหาสงกรานต์ (13) 11:17:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom