Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

How to แต่งตาชั้นเดียวให้ดูโต

ตาชั้นเดียวและเล็กว่ากันว่าเป็นรูปตาที่แต่งยากที่สุด

แต่จริงๆ ก็ไม่ได้ยากอย่างที่คิดนะครับ วันนี้ได้แบบเป็นน้องหยกครับผม

น้องหยกเป็นตาชั้นเดียวแบบหลบในครับ

ดังนั้นหากขีดอายไลเนอร์ปกติแล้วก็จะไม่เห็นครับ ต้องขีดหนามากพอควรเลยละ อันนี้ต้องอาศัยประสบการณ์ว่าควรจะเขียนหนาแค่ไหน

ซึ่งหลายคนก็นิยมทำแบบนี้คือเขียนอายไลเนอร์เพื่อให้ตาดูโตขึ้นซึ่งก็ถูกนะครับผม

แต่ผมอยากจะนำเสนอเพิ่มอีกหน่อยว่าควรจะเบลนสีดำ หรือสีเข้มๆ ขึ้นมาจากอายไลเนอร์ด้วย เพื่อความกลมกลืนของรูปตาครับ

อีกอย่างคือส่วนหางของอายไลเนอร์ก็เขียนให้เกินหน่อยครับ เขียนจนสุดรอยพับตา ( อย่างไรเด๊วลองเปรียบเทียบกับรูป after นะครับผม ) ซึ่งผมไม่นิยมเขียนหางตาให้กระเด็งขึ้นนะครับ

และที่ลืมไม่ได้คือขอบตาล่างก็เขียนแต่เขียนด้วยนะครับ เข้มประมาณ 1/3 ของเส้นขอบตาล่าง อย่าเขียนหมดนะครับ ตาจะดูเล็กเปล่าๆ

สำหรับการเขียนขอบตาน้องหยก ผมเริ่มจากการเขียนด้วยดินสอก่อนเพื่อหาแนวความหนาของอายไลเนอร์ และขีดซ้ำด้วยอายไลเนอร์แบบเจลซึ่งจะให้เส้นที่ไม่แข็งจนเกินไป

จากนั้นค่อยเขียนขอบตาล่างด้วยดินสอ และย้ำด้วยเจลอีกเช่นเดียวกัน โดยที่ปลายของเส้นไลเนอร์ล่างบนให้บรรจบกันด้วยนะครับผม

และที่ขาดไม่ได้คือขนตาปลอมครับ เพราะว่าจะสังเกตได้ว่าน้องเขาขนตาค่อนข้างบางการที่เราเขียนขอบตาซะดำเข้มแต่ขนตาดูเบา ก็จะไม่สมดุลย์กันครับ

ภาพตาก่อนแต่งครับ

จากคุณ : alwaysfluke - [ 17 เม.ย. 51 00:01:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom