Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

"ชีวิตเร้าใจ เรื่องจริงผ่านคอมพ์" กับ กลยุทธ์การขายของก๊อปแบบใหม่

วันนี้ช่วงเกือบค่ำ ฟ้าฝนอึมครึม แวะไปเดินเล่นย่านเปิดท้ายขายของ แถวๆห้างดังย่านปิ่นเกล้า
    ผ่านร้านเครื่องสำอางที่เดินผ่านและเห็นจนชินตาว่าของก๊อปมันทั้งร้าน
    ทันใดนั้นก็ได้ยินเสียงเจื้อยแจ้วของน้องคนขายสาวประเภทสองลอยมาเข้าหู
    "พี่คะ หนูพูดจริงๆนะ ที่xxx(เปิดท้ายชื่อดังใกล้ๆตึกเจ้าก้านกล้วย) พี่สาวหนูปล่อยอยู่ 5,000"
    !!!!!!
    โห เดี๋ยวนี้ของก๊อปมันขายกันเป็นพันแล้วรึ เราเลยหยุดกึกที่ร้านนั้นด้วยความสนใจ
    แล้วก็ต้องสะดุดตาว่า มีสินค้า etude majo skinfood ที่เราประเมินได้จากสายตาว่ามันเป็นของจริง
    แต่อีกกว่า 50% ของสินค้าในร้าน มีทั้งของปลอม และสินค้าตลาดนัดไม่มียี่ห้อ วางปะปนกันมั่วไปหมด
    พร้อมทั้งตกแต่งร้านเป็นสีชมพูหวาน มองดูน่ารัก น่าซื้อเชียว
    เพื่อความชัวร์ เราจึงคว้าพาเลท อุ๊บส์ เดวิล กับ ของอีกสามสี่อย่างขึ้นมาดู
    ก็พบว่ามันเป็นของจริงค่ะ แต่ตั้งราคาค่อนข้างสูง เช่น บลัชมาจอ ก็ติดราคาที่ 490 บาท
    ลองสอบถามราคาของสินค้าตลาดนัดไม่มียี่ห้อ ก็พบว่าราคาเป็นร้อยเช่นกัน
    ทั้งที่แบบเดียวกันเปี๊ยบเนี่ย เราเคยเห็นร้านแผงลอยที่แถบอนุสาวรีย์ชัย ตั้งราคา 20 บาท ทั้งร้าน

ขณะนั้นน้องคนขายกำลัง นำเสนอสินค้าให้สาวน้อยหน้าตาน่าหยิกอยู่
    "ของทุกชิ้นร้านนี้นะคะ รับประกันไม่มีก๊อป ถ้ามีปัญหาอะไรมาเปลี่ยนได้เลย"
    ???

แล้วไอ้ทินท์แบบกระปุกของ etude
    ที่เราจำได้แม่นว่าเคยมีคนมาตั้งกระทู้ในพันทิปเพราะโดนหลอกขายมาล่ะคะ?
    มันวางแผ่หราอยู่ในร้านคุณน้องเนี่ย เกือบ 10 กระปุกเลย
    ไหนจะไอ้แป้งฝุ่นดรีมออนก๊อป ที่ฝาแบนแต๊ดแต๋นั่นอีก
    เนี่ยนะ แท้ทั้งร้าน?

ลองมาดูเหตุการณ์สมมุตินะคะ

สมมุติว่าเราเป็นแม่ค้า เรารับ ทินท์แบบ a ซึ่งเป็นของแท้มาในราคา  6 บาท และตั้งราคาขายที่ 10 บาท
    แล้วเรารับทินท์แบบ b ซึ่งเป็นของปลอมมาในราคา 1 บาท และตั้งราคาขายที่ 8 บาท
    เวลามีคนมาซื้อแล้วถามหาทินท์ a เราก็ส่งทินท์ a ให้ดู
    ลูกค้าที่มั่นใจว่าเคยเห็นแบบนี้ที่เคาน์เตอร์ ต้องเป็นของแท้ชัวร์ ที่เคาน์เตอร์ขายตั้ง 15 บาท ที่นี่ 10 บาทเอง
    เอาล่ะ สร้างความน่าเชื่อถือให้กับลูกค้าได้แล้ว แถมราคายังถูกกว่าเห็นๆ
    ทันใดนั้นแม่ค้าก็คว้าทินท์ b ซึ่งเป็นของปลอมมาให้ลูกค้าดู
    "แต่ที่จริง พี่อยากแนะนำตัวนี้มากกว่านะ เนี่ยออกใหม่เลย แถมราคาถูกกว่าอีก แค่ 8 บาทเอง
    คุณภาพก็ไม่แตกต่างกันเลยค่ะ แค่เปลี่ยนแพ็คเกจ ...บลาๆๆ"
    ลูกค้าก็จะเริ่มลังเล แล้วในที่สุด เมื่อร้านมันดูน่าเชื่อถือ และทินท์ b ราคาถูกกว่าเช่นนี้
    จะมีซักกี่คนคะที่เลือกซื้อทินท์ a ซึ่งเป็นของจริง ถ้าไม่ใช่คนที่คุ้นเคยกับตัวสินค้าจริงๆ
    แต่ถึงอย่างไรไม่ว่าคุณจะเลือกทินท์ a หรือ b คนขายก็ไม่มีอะไรจะเสียให้คุณเลย

ขายทินท์ a ออกก็กำไร ขายทินท์ b ออก ก็กำไรเละค่ะ

ที่นั่งพิมพ์มายืดยาว ใช่ว่าเราจะมาอวดอ้างว่าชั้นเป็นเซียนเครื่องสำอาง รู้แน่ว่าอันนี้ปลอม อันนี้จริง
    แต่เราเองชื่นชอบเครื่องสำอางเกาหลีกับญี่ปุ่นมาก และมีอยู่ในครอบครองหลายอย่าง
    ก่อนซื้อก็ค่อนข้างจะศึกษามากๆ เพื่อไม่ให้ถูกหลอกขายได้
    และไม่ใช่ว่าต้องการจะทำลายชื่อเสียงใครนะคะ ที่มาตั้งกระทู้ในวันนี้คือมั่นใจแล้วว่า
    สิ่งที่เห็นด้วยตา และมาถ่ายทอดลงในกระทู้วันนี้มันเป็นเรื่องจริงผ่านจอคอมพ์
    กระนั้นแล้วประเด็นสำคัญเลยคือ เราเกลียดพวกที่หากินด้วยการหลอกลวงคนอื่นค่ะ
    รวยวันนี้แต่ล่มจมวันหน้านะคะ

อยากให้สาวๆโต๊ะแป้งรู้ทันพ่อค้าแม่ค้าสมัยนี้ไว้
    ว่าเขามีกลยุทธ์การขายของก๊อปแบบใหม่ นั่นก็คือขายปนๆมันกับของจริงซะเลย
    รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม จะได้ไม่ถูกเอาเปรียบค่ะ

ปล. ว่าแต่ มันเร้าใจตรงไหนเนี่ย ฮ่าๆๆ
    ปล.2 ขออนุญาตแก้ไขคำผิดนะคะ

มาเพิ่มเติมค่ะ พอดีวันนี้น้องสาวแวะไปดูมาบ้าง
    ณ ร้านเดิม ร้านที่คุณก็รู้ว่าร้านอะไร อิอิ

น้องสาวบอกว่าวันนี้ร้านนี้ก็มีคนมุงเยอะเหมือนเดิม
    ขณะที่น้องคนขายกำลังก้มหน้าก้มตาขายอย่างเมามัน เช่นว่า
    "เพื่อนหนูนะ ใช้มาแล้วทั้งนั้น ของเคาน์เตอร์ mac หรือ shu หูย หน้าลอกมากเลยค่ะ"

น้องเราก้มหน้าก้มตาสำรวจ มีทั้งบลัชออน bobbi brown ที่ก๊อปเหมือนมากๆ
    คนขายเน้นว่านี่คือของจริงค่ะ แต่เนื้อบลัชมันไม่ใช่เลย
    แถมมีป้ายแปะราคาเซ็นทรัลซะด้วย
    แต่ป้ายมันแลดูมั่วชอบกล ตราเซ็นทรัลเพี้ยนๆ ติดราคา 800 บาท ถ้วน
    (เราจำได้คร่าวๆว่าที่เคาน์เตอร์ไม่ใช่ราคานี้ หรือถ้าผิดพลาดยังไงต้องขออภัยด้วยค่ะ)

แล้วก็ยังมี อายชาโดว์ที่แพ็คเกจถอดแบบ jill stuart มา แต่ว่าดูก๊องแก๊งกว่า
    และใช้ชื่อยี่ห้อปั๊มหน้าตลับว่า in... อะไรซักอย่าง

เห้อ ...

ใครมีอะไรเพิ่มเติมกันได้นะคะ
    จะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิกห้องแป้งกันถ้วนหน้า
    ขอบคุณสาวๆทุกท่านที่ร่วมเข้ามาแสดงความคิดเห็นและร่วมโหวตจนเป็นกระทู้แนะนำด้วยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 21 เม.ย. 51 19:49:43

แก้ไขเมื่อ 21 เม.ย. 51 19:22:26

แก้ไขเมื่อ 17 เม.ย. 51 19:52:16

จากคุณ : Fa Smithy - [ 17 เม.ย. 51 19:50:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom