Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

megaclever ผม (คิดเหมาเอาเองว่าผม) ฉลาดสุดๆ เรื่องกำจัดรอยดำสิวคร้าบผม

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ โต๊ะเครื่องแป้ง

----

หลังจากแอบๆจิ๊กอ่านๆรีวิวของน้องปั้นฯ

เกี่ยวกับเมลาเคลียร์ และผมก็ได้พิสูจน์กับตัวเองมาแล้วว่าดีจริงๆ

แ่ต่ ...

มันยังไม่หมดแค่นั้นครับ

อิๆ

----

พอดีเป็นนักวิทยาศาสตร์ด้วยไงครับ

ว่างๆ ก็เลยทำการทดลองเพื่อพิสูจน์สันนิษฐานตัวเองที่ว่า

ถ้ามีตัวเร่งปฏิกิริยาที่ดี  มันก็จะส่งเสริมให้เมลาเคลียร์ทำงานได้เวิร์คมอร์ๆๆๆ

---

แถ่นแท้น

megaclever เริ่มการทดลองแล้วครับ

---

อาสาสมัครที่เข้าร่วมทดลองวันนี้ ได้แก่

1. 10% AHA จากวุฒิศักดิ์
    2. 15-20% AHA สถาบันโรคผิวหนัง
    3. วิตามินซี ของ Boots (ความจริงยี่ห้อไรก็ได้  แต่ผมมีอยู่แค่ยี่ห้อเดียว

และปัจจัยควบคุมได้แค่

1. เมลาเคลียร์ (เทพแห่งการกำจัดรอยดำสิว แต่ไม่ช่วยเรื่องฝ้าฟร่ะ)
    2. รอยสิว (ดำ แดง เขียว ม่วง ฟ้า ขาว เหลือง รอยสีอะไรก็ได้ครับ)

หมายเหตุ : ล่าสุดผมไม่มีรอยสิว มีสิวอยู่เม็ดนึงบนหน้าผาก ก็เลยบีบๆๆๆๆ จนดำปื้ด

(ได้เป็นรอยแผล เหมือนแผลถลอกตามแขนขา ที่แบบมีหนังสีดำแปะแผลอยู่ ...)

---

วิธีการทดลอง

1. แต้ม AHA หรือวิตามินซี (เลือกเฉพาะตัวใดตัวหนึ่งเท่านั้น) บนรอยดำสิว

2. ทิ้งไว้สักพัก ... ให้ ให้  ให้  ไม่รู้เหมือนกันครับว่าทำไม

อ้อ ... รู้แล้ว  ให้ AHA หรือวิตามินซี (เลือกเฉพาะตัวใดตัวหนึ่ง) ได้ทำปฏิกิริยากับรอยสิวนั่นก่อน

3. จากนั้นโปะเมลาเคลียร์ลงไปบนรอยสิวนั่น ....

4. ใช้ชีวิตปกติทั่วไป  ขำๆ ลืมๆ  

5. สักชั่วโมง ก็แวะมาดูว่าครีมเมลาเคลีัยร์มันเปลี่ยนสภาพจากครีมขาวขุ่นเป็นเจลใสไปยัง

6. ถ้าเป็นเจลใสแล้ว ... ให้โปะเมลาเคลียร์ ลงไปอีกให้ขาวขุ่นเป็นจุดๆบนหน้า   อย่าไปกลัวเปลือง

7. สังเกตการเปลี่ยนแปลงเป็นระยะ ประมาณครึ่งวัน (เสาร์-อาทิตย์)

---

ผลการทดลอง

1. รอยสิวจางลงไปอย่างรวดเร็วภายใน 1 วัน (ลดไปจากเดิมอย่างน้อย 50 เปอร์เซ็นต์)

2. สำหรับรอยสิวที่เป็นหนังตายสีดำๆ พบว่าสีดำๆของหนังนั้นหายไปเลย  ... กลายเป็นผิวปกติแต่สีเข้มกว่าผิวปกตินิดหน่อย

---

สรุปและวิจารณ์ผลการทดลอง

1. จากการทดลองนี้สรุปได้ว่า วิตามินซี (น่าจะยี่ห้อใดก็ได้ ช่วยเพิ่มประสิทธิีภาพการลดรอยดำ (หรือรอยสีอะไรก็ตามแต่) ของสิวได้ดีมากๆ

2. จากอาสาสมัครทั้ง 3 ตัว พบว่าวิตามินซี เวิร์คสุด
    ส่วน AHA ทั้ง 2 ตัวนั้น  เหมาะไว้ทากับ Benzac ก่อนล้างหน้ามากกว่า

จะช่วยเพิ่มประสิทธิิภาพการทำงานของ Benzac ได้อย่างสุดยิก

อ่ะ  อย่างน้อยก็ยิบๆแสบๆหน้ามากขึ้นล่ะครับ  อิๆ

---

หมายเหตุ

1. การทดลองนี้  ได้ผลสำหรับผมคนเดียว และผมยังไม่เคยทดลองกับมนุษย์หรือสัตว์ประเภทอื่นครับ

เพราะผิดกฏหมาย และศีลธรรมจรรยาอันดี ที่มนุษย์ไม่พึงกระทำคร้าบ

2. การทดลองนี้  --- ควรทำวันเสาร์ - อาทิตย์ หรือวันหยุดที่ไม่ต้องออกนอกบ้านนะครับ

เพราะหน้าคุณจะต้องโล้นๆ มีแต่วิตามินซี, AHA และเมลาเคลียร์ เป็นจุดๆบนใบหน้า

3. ทำเฉพาะบนรอยสิวนะครับ  ผมไม่แนะนำให้ทำทั่วทั้งใบหน้า
    เพราะอาจจะระคายเคืองได้นะครับ

4. ที่สำคัุญ คุณจะต้องไม่แพ้ วิตามินซี, AHA และเมลาเคลียร์นะครับ

สำหรับผม  ผมไม่เหมาะกับ AHA คร้าบ

----

จบแล้วครับ

----

ไปแระ

----

ขอบคุณมากๆครับที่อ่านจนจบ  ดีใจจังที่มีคนอ่านจนจบ

แก้ไขเมื่อ 20 เม.ย. 51 12:40:25

จากคุณ : esprit_pawin - [ 20 เม.ย. 51 12:38:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom