Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผิวไหม้ค่ะ ต้องรักษายังไงคะ........

คิดๆอยู่นะว่า จะเกี่ยวกับห้องความงามไม๊หว่า??
    แต่ก็น่าจะพอได้นะ น่าจะเกี่ยวกับพวกบำรุงๆผิวมั๊ง?

คือว่าผิวไหม้อ่ะค่ะ ตรงท้ายทอย
    ปกติแล้วดิฉันจะต้องทำงานกลางแดดช่วงเช้าๆค่ะ
    แล้วม้วนผมยาวๆขึ้นเก็บไว้ แล้วก็จะใส่หมวกกับผ้าคลุมปิดผิวไว้
    แน่นอนว่าไม่ลืมครีมกันแดด

แต่ทีนี้ช่วง 2-3 วันที่ผ่านมา หมวกที่ใช้ประจำหายค่ะ
    เลยไม่มีตัวปิดตรงท้ายทอย ทำให้โดนแดดไปเต็มๆ
    วันแรกก็ไม่เป็นอะไรมากค่ะ แค่แสบๆ แดงๆ นิดหน่อย
    เลยเอาผ้าเย็นประคบ พอวันที่ 3 เท่านั้นแหละค่ะ
    ผิวตรงท้ายทอยมันด้านๆ แล้วก็แสบมาก แถมคล้ำด้วย
    นอกเสื้อกับในเสื้อสีตัดกันเลยค่ะ T-T

อยากถามเพื่อนๆค่ะว่า จะรักษายังไงดี
    ที่มาถามห้องนี้เพราะคิดว่า อาจจะไม่ต้องถึงกับทายาอะไรมั๊งคะ
    เพราะไม่ได้รุนแรงอะไร แค่ผิวสากๆ ด้านๆ แล้วก็เจ็บๆน่ะค่ะ
    แต่ที่กังวลคือผิวตรงท้ายทอยที่ว่านี่คล้ำมาก
    จะม้วนผม หรือมัดเก็บขึ้น ก็ไม่กล้า อับอายประชาชี T-T

ต้องใช้ครีมหรือยาอะไรทา ก็แนะนำด้วยนะคะ
    หรือเพื่อนๆที่มีสูตรสมุนไพรก็จะดีมากค่ะ
    ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : กระต่ายลงพุง - [ วันแรงงาน 17:10:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom