Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ดูแลผิวสวยให้ถูกจังหวะ และเหมาะสมใน 28 วัน ค่ะ

เคยอ่านนิตยสารแมรี่แคลร์นานมากแล้วค่ะ และเห็นบทความนี้น่าสนใจ เคยจดในสมุดไดอารี่ส่วนตัวไว้ เพื่อจะเก็บเอาไว้ดูแลผิวในช่วงระหว่างเดือน และปฏิบัติได้อย่างถูกต้องเหมาะสมค่ะ

ดูแลผิวให้สวยใส และถูกจังหวะใน 28 วัน

สัปดาห์ที่ 1 ของการมีประจำเดือน
    1. ควรปฏิบัติโดยการใช้เจลล้างหน้าที่ผสม Salicylic Acid
    2. ในระหว่างนี้ห้ามขัดหน้า และมาสก์หน้าโดยเด็ดขาดค่ะ
    3. และในภาวะที่เกิดสิว สามารถใช้เจลแต้มสิวได้นะคะ
    4. ช่วงนี้ควรบำรุงผิวด้วยครีมบำรุงผิวที่เคยใช้ประจำนะคะ หาครีมประเภทเติมน้ำให้ผิวได้สดชื่นด้วยค่ะ

สัปดาห์ที่ 2  ช่วงหมดประจำเดือน
    1. ใช้ครีม โฟม หรือเจลเพื่อทำความสะอาดผิวให้หมดจด
    2. เริ่มพอกหน้า มาสก์หน้าได้แล้วนะคะ
    3. สามารถใช้ครีมที่กำจัดแบคทีเรียได้ค่ะ

สัปดาห์ที่ 3 ก็ปฏิบัติเหมือนกับสัปดาห์ที่สองเลยค่ะ ^_^

สัปดาห์ที่ 4 ใส่ใจผิวให้สะอาดหมดจด พร้อมผลัดเซลผิว
    สัปดาห์นี้ผิวจะเริ่มผลิตน้ำมันออกมามาก ผิวจะมันค่ะ อาจเกิดสิวอุดตันได้ง่ายๆ ลองสังเกตดูนะคะ

วิธีปฏิบัติและดูแลผิวในสัปดาห์นี้นะคะ
    1. ใช้โฟมล้างหน้าเพื่อทำความสะอาดผิวประเภทดีพคลีน
    ที่มีส่วนผสมของ BHA ผลัดเซลผิวที่เสื่อมสภาพค่ะ

จำไว้ว่าเมื่อไหร่ที่ผิวหน้าเกิดความมัน หรือ คัน
    แสดงว่าบนผิวหน้าเกิดการสะสมของแบคทีเรียค่ะ

ยิ่งผิวมัน และเกิดสิวง่าย ควรหลีกเลี่ยงขนมหวาน อาหารต่างๆที่ผ่านการทอดจนมันเยิ้ม อย่าทานเนื้อสัตว์ให้มากเกินไป งดอาหารรสจัด เผ็ด ร้อน จะเป็นบ่อเกิดของสิวอักเสบได้โดยง่ายเลยค่ะ ^___^

ลองปฏิบัติกันดูนะคะ โดยส่วนตัวแล้ว วิธีการที่เค้าเขียนมานี้สมเหตุสมผลมากค่ะ และเห็นผลได้อย่างชัดเจนเมื่อดูแลผิวให้ถูกจังหวะ และเหมาะสม ผิวจึงไม่มีปัญหาใดเลยค่ะ

ยกเครดิตบทความดีดีนี้ให้กับนิตยสารแมรี่แคลร์นะคะ ขอโทษนะคะเพราะจำไม่ได้ว่าเล่มไหน ปีอะไร  เพราะจดเอาไว้อ่านส่วนตัวนานมากๆแล้วค่ะ ได้โอกาสดีจึงมาบอกในห้องแป้งให้ทราบกันบ้างค่ะ (ไม่อยากเก็บไว้คนเดียว)

... ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : nadtha - [ 6 มิ.ย. 51 22:19:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom