Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามผู้ที่ใช้ MMU ค่ะ มีปัญหานิดนึง

ขอถามผู้ที่ใช้ MMU อยู่ โดยเฉพาะท่านที่ปั่นใช้เองค่ะ

ป้าปุ๊ีกได้ลองปั่นรองพื้นกับ finishing powder แล้วค่ะ โดยใช้สูตรของคุณรำเพย

ปรากฎว่าลงรองพื้นแล้วหน้ามันออกเหลืองๆนิดๆอ่ะค่ะ
    และ finishing powder ที่เตรียมได้สีก็ออกเหลืองจัดอ่ะค่ะ ประมาณน้องๆแป้งขมิ้นอ่ะค่ะ  ซึ่งทั้งรองพื้นและ finishing powder ใช้แม่สีอันเดียวกันค่ะ

ถ้าอยากลดสีเหลืองนี้ต้องเติิมผงสีอะไรลงไปในแม่สีคะ แล้วสามารถเติมผงสีใดสีหนึ่งลงไปในรองพื้นและ finishing powder โดยตรงได้ไหมคะ

หรือว่าต้องปั่นแม่สีใหม่หมด ของเก่าโยนทิ้งไป (ถ้าต้องโยนทิ้งก็คงตัดใจไม่ได้จะใช้ไปเรื่อยๆ เพราะพอเที่ยงหน้าก็ไม่เหลืองแล้วค่ะ.....แต่มันแทน)

แล้วสำหรับคนผิวมันมาก

มีเคล็ดลับอะไรไหมคะที่จะให้ MMU ติดทน และไม่เป็นคราบแถวจมูกและคางอ่ะค่ะ (จะเห็นเป็นคราบชัดหลังปัดเสร็จใหม่ๆ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำชี้แนะนะค้า

ปล.เริ่มใช้มาจะครบอาทิตย์ รู้สึกหน้าขาวขึ้นค่ะ

จากคุณ : dorapooka - [ 13 มิ.ย. 51 16:42:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom