Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

**กระทู้เตือนภัยจ้า...ระวังโทรศัพท์จากมิจฉาชีพอ้างเป็นหน่วยงานของรัฐ...**

จากประสบการณ์ตรงที่เราเจอมากะตัวเมื่อวาน เลยอยากเอามาเล่าให้เพื่อน ๆ ฟัง เผื่อใครเจอแบบเราจะได้ไม่หลงกลเชื่อพวกมิจฉาชีพ
    เมื่อวานเย็นเราได้รับโทรศัพท์ไม่โชว์เบอร์สายหนึ่ง ซึ่งพอรับไปแล้ว มันเป็นระบบอัตโนมัติพูดว่า
    "สวัสดีค่ะ นี่คือระบบอัตโนมัติของกรมสรรพากร ท่านมียอดเงินคืนภาษีเงินได้บุคคล ภงด. บลาๆๆๆ (อันนี้จำไม่ได้) กรุณามารับเอกสารยอดเงินภายในวันนี้ (ซึ่งตอนโทรมาเป็นเวลา 4 โมงเย็นพอดี) กด 1 เพื่อฟังซ้ำ กด 9 ติดต่อเจ้าหน้าที่) เรายังงง ๆ กะรายละเอียดที่เค้าพูดเลยกด 9 กะว่าจาคุยกะ จนท. เพื่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม
    พอกด 9 ไปก้อมี จนท.มาคุย เราเลยถามว่า รายละเอียดว่าทำไมเรามียอดเงินคืนภาษีเงินได้

เรา : ขอโทษนะคะพอดีได้รับสายให้ไปรับรายละเอียดคืนเงินภาษีเงินได้ รายละเอียดมันเป็นยังงัยหรือค่ะ
    มิจฉาชีพ : คุณมียอดเงินจำนวนหนึ่งซึ่งได้รับคืนจากการจ่ายภาษีเงินได้เกินเมื่อปีที่แล้วค่ะ ไม่ทราบว่าปกติคุณจ่ายภาษีเงินได้เอง หรือทางบริษัททำเรื่องให้ค่ะ
    เรา : บริษัทค่ะ
    มิจฉาชีพ : ปกติหักภาษีเดือนละเท่าไหร่ค่ะ
    เรา : รายเดือนไม่แน่ใจ แต่จาหักเยอะ ๆ ตอนสิ้นปีค่ะ
    มิจฉาชีพ : ค่ะ พอดีคุณได้รับเงินคืนจำนวน 4,800 บาท ไม่ทราบว่าสะดวกมารับเอกสารตอนนี้เลยมั้ยค่ะ เพราะหมดเวลางานก้อเราแล้ว
    เรา : ไม่สะดวกค่ะ ยังไม่เลิกงาน
    มิจฉาชีพ : ถ้าไม่สะดวกมารับ จะให้เราโอนเงินเข้าบัญชีเลยมั้ยค่ะ
    เรา : ได้ค่ะ ต้องทำไงบ้าง
    มิจฉาชีพ : ก้อแจ้งเลขบัญชีมา เดี๋ยวถ้าเราจาโอนเงินเข้าไปให้ จากนั้นทาง จนท. จะโทรแจ้งให้ทางคุณเช็คเงินนะคะ
    เรา : เลขบัญชี ........
    จากนั้นเราก้อถามเค้าไปอีกเกี่ยวกับ เอกสารการคืนภาษีว่าเราจะไปรับได้จากไหน หรือจาทราบได้ไงว่าเงินเข้าบัญชีแล้ว เค้าก้อตอบมาแบบงง ๆ ซึ่งเราเริ่มรู้สึกทะ:-) ๆ แล้ว พอว่าหูเสร็จ เราก้อหันไปถามเจ้านายว่า เวลาเค้าได้เงินคืนภาษีเนี่ย ทางสรรพากรเค้าจาส่งคืนยังงัย เจ้านายเราบอกว่า เค้าจาส่งเช็คมาให้ที่บ้าน ให้เราไปขึ้นเงินเอง เราก้ออ้าว ๆ แล้วทำไมเค้าโทรมาแบบนี้ เราก้อเล่าเรื่องทั้งหมดให้เจ้านายฟัง เจ้านายบอกว่า เราคงโดนหลอกแล้วแหละ เพราะมันเคยมีข่าวสักพักก่อนหน้านี้ว่า จามีคนโทรมาบอกว่าเราได้รับเงิน แล้วให้ไปเช็คที่ตู้เอทีเอ็ม จากนั้นจาให้เราเลือกเมนูการกดตังค์เป็นภาษาจีนบ้าง อังกฤษบ้าง แล้วให้เรากดตามที่เค้าบอก จากนั้นเค้าก้อจาให้เรากดโอนเงินไปให้เค้าโดยที่เราไม่รู้ตัว -OOOO- เราได้ฟังก้อรู้สึกกลัว คิดว่าเราอาจจะโดนเข้าแล้ว แต่เจ้านายบอกว่าแค่รู้เลขบัญชี มันทำไรเงินในนั้นไม่ได้หรอก เฮ้อๆๆๆ หวังว่าจาเป็นยังงั้น

แก้ไขเมื่อ 19 มิ.ย. 51 09:59:46

จากคุณ : NoOmY88 - [ 19 มิ.ย. 51 08:49:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom