Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เกี่ยวกับการจัดฟัน ประสบการณ์จากการจัดฟัน

เราจะเล่าประสบกาณ์โดยตรงจากการที่เราจัดฟันนะคะ
    เผื่อใครที่อยากจัดฟันและกำลังจัดฟันอยู่
    เป็นความรู้เล็กๆน้อยๆค่ะเผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้าง

เราจัดแบบติดแน่นค่ะ

ขั้นตอนการจัดฟัน

อย่างแรกเลยคือ เราต้องถามผู้รู้ค่ะ ว่าที่คลีนิคไหนที่เค้าจัดฟันดีๆบ้าง สอบถามเรื่องราคา หาความรู้เกี่ยวกับการจัดฟัน เพื่อประกอบการตัดสินใจค่ะ ว่าเราจะจัดฟันดีมั้ย จะจัดร้านไหน ฯลฯ

ขั้นที่สอง พบทันตแพทย์ เพื่อพูดคุย ก็จะมีการตรวจฟันแบบคร่าวๆ ดูการสบฟัน ซึ่งบางครั้งถ้าไม่มีอาการรุนแรงมาก ก็ไม่จำเป็นต้องไปจัดให้เสียเงินก็ได้ค่ะ หลังจากนั้นหมอก็จะนัดให้มา X-ray พิมพ์ฟัน บางที่ก็ทำในครั้งแรกที่พบหมอเลยค่ะ ถ้าเรามีปัญหาอะไรก็ถามหมอให้เรียบร้อยนะคะ เพราะการจัดฟันมีหลายรูปแบบ อยากจัดแบบไหนยังไง แจ้งหมอฟันโลด

ขั้นที่สาม ตรวจเรียบร้อยหมอก็จะนัดใส่เครื่องมือ ในระหว่างรอหมอนัดใส่เครื่องมือ ก็ต้องจัดการฟันของเราให้เรียบร้อยค่ะ แล้วแต่หมอสั่ง ถอนฟัน อุดฟัน ขูดหินปูน ซึ่งถ้ามีการถอนฟันอย่างเช่นซี่ที่อยู่ด้านหน้า เห็นชัดๆก็ถอนก่อนจัดฟันซัก 1 อาทิตย์ จะได้ไม่หลอนานๆ

ขั้นที่สี่ การใส่ยางแยกฟัน เพื่อให้ฟันที่ชิดกันมันแยกออกจากกัน หมอจะใส่ตรงตำแหน่งฟันกราม 3 ซี่ในสุดค่ะ บางคนอาจไม่ต้องใส่ค่ะ
    ใส่ยางแยกฟันก็เจ็บแล้วล่ะค่ะ แต่บางคนก็บอกว่าไม่เจ็บค่ะแล้วแต่คน
    จะใส่ไปประมาณ 1 อาทิตย์ก่อนติดเครื่องมือครั้งแรก

ขั้นที่ห้า การติดเครื่องมือ ส่วนมากจะใส่ตัวบนก่อนค่ะ ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าบางคนใส่ตัวล่างก่อนรึเป่า แต่ที่เราเห็นส่วนใหญ่ใส่ตัวบนก่อนค่ะ
    ครั้งแรกที่ใส่เจ็บมากถึงมากที่สุด ฉะนั้นก่อนมาทำใจมาก่อนก็จะดีมากเลย และจะเจ็บไปอีกอย่างน้อย 1 อาทิตย์ ถ้าอยากสวยก็ต้องอดทนนะคะ

ขั้นที่หก หมอก็จะนัดมาใส่เครื่องมือครั้งต่อไปค่ะ ตัวล่าง อาจจะเป็นหนึ่งอาทิตย์หลังจากใส่ตัวบนหรือนานกว่านั้น แล้วแต่เคสค่ะ

ขั้นที่เจ็ด หลังจากติดเครื่องมือหมอก็จะนัดรักษาเดือนละครั้ง จนกว่าฟันเราจะเรียงตัวสวย ก็จะถอดเครื่องมือค่ะ ในระหว่างนี้หมออาจจะมีการใส่เครื่องมือเพิ่มเติม เช่น ยางดึงฟัน และอืนๆ

ขั้นที่แปด การใส่รีเทนเนอร์ เพื่อให้ฟันของเราไม่กลับไปเป็นแบบเดิมอีกค่ะ ซึ่งต้องใช้เวลาหลายปีเหมือนกัน ช่วงแรกๆที่ถอดเครื่องมือก็จะใส่ตลอดเวลายกเว้นตอนแปรงฟันและกินข้าว

การจัดฟันก็จะใช้เวลาแตกต่างกันแล้วแต่คน บางคนแค่ปีครึ่ง บางคนก็สี่ห้าปีก็มีแล้วแต่อาการค่ะ

ในระหว่างการจัดฟันเราก็ต้องปฏิบั่ติตามขั้นตอนอย่างเคร่งครัด เช่นห้ามเคี้ยวอาหารที่แข็งเกินไป พยายามอย่าใช้ลิ้นดุนฟัน และรักษาความสะอาดฟันอย่างถูกต้องและสม่ำเสมอ เพื่อให้ได้ผลดีที่สุดค่ะ

จากคุณ : papiyongy - [ 3 ก.ค. 51 02:38:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom