Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++++++++++++++++ช่วยด้วยค่ะ คอนแทคเลนส์หายเข้าไปในลูกตา ทำไงดีคะ??+++++++++++++++++++

คือว่า เมื่อคืนน่ะค่ะ นอนดูละครอยู่ กะว่า เดี๋ยวละครจบจะไปอาบน้ำ

แต่ก็เผลอหลับไปตอนไหนไม่รู้  พอตื่นขึ้นมากลางดึก เลยจะลุกไปอาบน้ำ

เลยไปล้างมือจะถอดคอนแทคเลนส์  ตอนถอดข้างซ้ายออกมา ทำความสะอาดปกติ  พอจะถอดข้างขวาน่ะสิคะ
    เอ๊ะ!! ทำไมหยิบไม่ออก  เลยเดินไปส่องกระจก อ่าว!! มันไม่มีที่ลูกตาดำหนิ
    เลยคิดว่ามันคงเลื่อนหายไปอยู่ข้างบนมั้ง

จึงหลับตาแล้วกลอกตาไปมา  ก็ไม่ออก
    เลยไปลืมตาในน้ำ แล้วกลอกตาไปมา ก็ไม่ออกอีกเช่นกัน
    พยายามถ่าง+ปลิ้นตาดูแล้วนะคะ ทั้งล่างทั้งบน แต่ก็ไม่เห็นมี
    คิดอยู่ในใจว่า เอ๊ะ มันจะเข้าไปลึกถึงข้างในเลยหรอ..??

ไม่รู้ทำไง เลยโทรไปหาแฟนค่ะ  แฟนจึงถามว่า มันหลุดไปรึเปล่า ตอนนอนน่ะ
    เราก็เลยบอกแฟนว่า  ไม่..จะหลุดได้ไง
    แฟนก็ถามอีกว่า  แล้วตอนก่อนจะถอดได้ส่องกระจกรึเปล่า ว่ายังมีอยู่ที่ตาดำ

เราบอกว่า ไม่ได้ส่องค่ะ รึว่าส่อง แต่จำไม่ได้ซิ  เพราะว่า งัวเงีย

คราวนี้ไม่รู้จะทำไงดีค่ะ  แต่ว่าตอนนี้ไม่ได้เคืองตานะคะ
    แต่ปัญหาคือ คอนแทคมันหมดอายุวันนี้พอดี (คือว่ามันครบเดือนวันนี้น่ะค่ะ)
    ยังกะว่า พรุ่งนี้จะไปซื้ออยู่แล้วเชียว

คราวนี้คอนแทคที่หมดอายุ  หายไปในลูกตา เลยกังวลใจเลยค่ะ
    ตอนแรกนั่งร้องไห้เลย  ไม่รู้จะทำไง
    บวกกับเคยดูในทีวี  ที่เคยมีคนตาบอดเพราะคอนแทคน่ะค่ะ
    (แต่อันนั้นเค้าใส่ไม่ยอมถอด 2 วัน เชื้อโรคมันจึงสะสม)
    คราวนี้เลยกลัวเลยค่ะ ว่าถ้าเชื้อโรคสะสม(ยิ่งหมดอายุด้วย)แล้วหายไปยังงี๊จะเป็นไรรึเปล่า

แฟนเลยบอกว่า พรุ่งนี้ให้เข้าไปที่ร้านแว่น แล้วให้เค้าใช้กล้องส่องดู
    เราเลยบอกว่า  กล้องมันแค่ส่องดูพวกเรตินา ในลูกตาดำ ไม่ใช่หรอ ไม่ได้ส่องทั่วทั้งลูกตาซักหน่อย เค้าแค่วัดสายตาไม่ใช่หรอ

จึงตัดสินใจว่า พรุ่งนี้จะไปเรียนก่อน (คงต้องใส่แว่นไปก่อน)
    แล้ววันพุธ หยุดพอดี จะไปหาหมอ

ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ ไม่รู้จะทำไงดี  เลยเอามาปรึกษาคนอื่นในนี้ดู

ป.ล. คอนแทคไม่ได้ละลายติดกับลูกตานะคะ เพราะว่ามันเป็นสีเทา ถ้าละลายไป คงเห็นแล้ว (และป่านนั้นคงตาบอดไปแล้วด้วย)

T.T

แก้ไขข้อความเพิ่มเติมค่ะ
    อยากรู้ว่า ถ้าไปท๊อปเจริญจักษุ จะดีมั๊ยคะ
    (เพราะว่าใส่คอนแทคเลนส์ ดูน่า ของเค้าอยู่)
    พอดีเพิ่งรู้(เพิ่งเห็น) น่ะค่ะว่ามีท๊อปเจริญจักษุด้วย

แบบนี้ถ้าเค้าตรวจ เค้าจะใช้กล้องรึเปล่าคะ
    จริง ๆ อยากรู้ราคามากกว่าน่ะค่ะ เพราะว่า จ่ายเอง(แล้วยังเรียนอยู่เลย)
    ถ้าส่องกล้อง จะแพงรึเปล่าอ่ะ
    แบบนี้มีใครพอรู้ราคามั๊ยคะ เผื่อว่า เกินกำลัง จะได้ลองหาหมอตาที่อื่นดู

แก้ไขเมื่อ 05 ส.ค. 51 04:56:38

แก้ไขเมื่อ 05 ส.ค. 51 04:42:54

จากคุณ : แมงโม้ที่รัก - [ 5 ส.ค. 51 03:57:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom