Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

****เบส Kiss ใช้กะ Banila Co. Cream ได้ลุคเกาหลีจริงๆ ด้วยล่ะ****

มาเล่าให้ฟังจ้า

จากกระทู้ก่อนๆ ที่มีเพื่อนๆ ถามว่าอยากลองใช้ BB เพื่อให้ได้ลุกเกาหลี ตัวไหนดี?
    http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q6861997/Q6861997.html

เราเคยใช้ BAnila Co. มาแล้วรู้สึกว่าเฉยๆ ไง เราก็เข้าไปตอบกระทู้นั้น แต่พอตอบไปก็เอ๊ะๆ ลองวิธีใหม่ดีกว่า

และแล้ว วันต่อมา เราก็เริ่มต้นการทดลองค่ะ
    สภาพผิวเราปกตินะคะ
    - มันค่ะ ผสมถึงมัน จนช่างแต่งหน้าด่าเลยค่ะ "น้องนี่หน้ามันจัง พี่ต้องเติมน้ำแร่ตลอดเลบ" (โทษค่า หนูมิได้ตั้งใจอ่า) ขนาดอายุเลยวัยรุ่นมาหน่อยแล้ว หน้าก็ยังมัน จนมาเจอเจ้า Base Kiss รุ่น Mat Chiffon นี่ล่ะค่ะ อยู่หมัดเลย ซับหน้า 2 ครั้งเช้า บ่าย พอแล้ว เด้งทั้งวัน

- ไม่มีหลุมสิว หรือรอยดำแดงค่ะ (นอกจากช่วงวันเบาๆ เป็นสิวบ้าง)

- รูขุมขนกว้างเล็กน้อยตรงบริเวณข้างจมูก

- ยังไม่มีริ้วรอยปรากฎชัด แต่บริเวณตา ถ้าแห้งมากๆ ยิ้มทีก็ยับบ้างค่ะ

การทดลอง เราลอง 2 วิธีนะคะ
    1. หลังจากลงตัวบำรุง และกันแดดแล้วเอาเบสคิสเบอร์ 01ผสมกับ Banila Co. ที่เป็น BB หลอดสีทอง โดยผสมในอุ้งมือง ทาบนหน้า โดยการแต้ม 5 จุด กลางหน้าผาก 1 ข้างแก้มซ้าย จมูก ข้างแก้มขวา (แนวตรง และคางอีก 1 แล้วค่อยๆ เกลี่ยออกให้ทั่วหน้า ตามด้วยแป้งฝุ่น KP
    ผลที่ได้: หน้าเรียบเนียน เด้งเหมือนเกาหลีจริง ด้วยค่ะ แบบกระเบื้องเคลือบเลยอ่า ไม่ได้เวอร์นะคะ มันเป็นอย่างงั้นจริงๆ

และก็ไม่ดูด้านแมตท์แป้ดๆ ดูมีมิติวิ้งหน่อยๆ (อาจจะเพระเราใช้กันแดด anessa แบบมีวิ้งๆ)

ไม่ดูโบก ไม่ดูโบะค่ะ ไม่ได้ดูเหมือนทารองพื้น คือแรกๆ เรากังวลว่ามันจะออกมาโบ๊ะโบกรึเปล่า เพราะเราไม่ชอบค่ะ แค่ผลออกมาคือพอใจมากค่ะ

คุมมัน: พอๆ กะใช้เบส Kiss+รองพื้น Kiss แล้วตามด้วยแป้งฝุ่นค่ะ คือไม่ค่อยมันเลย ชอบค่ะ

2. หลังจากลงตัวบำรุง และกันแดดแล้วลงเบส Kiss ก่อน ทิ้งไว้ 5 นาที (เคล็ดลับจากสาวๆ ห้องนี้) แล้วลง Banila ค่ะ

ผลที่ได้: ใสเด้งเลยค่ะ เหมือนจะชอบมากกว่าวิธีแรกที่ลอง ไม่รู้อุปทานรึเปล่า

คุมมัน: อุปทานรึเปล่า (อีกแล้ว) ว่าวิธีนี้คุมมันมากกว่าวิธีแรกล่ะค่ะ

สรุปว่าชอบมากๆๆๆ ได้เกาหลีลุคจริงๆ

เคล็ดลับเพิ่มเติม: เวลาทา ให้ทาที่คอด้วยนะคะ ไม่งั้นสีมันจะต่างกับหน้าชัดเจนเลย คือทาแล้วมันขาวเกาหลีเลยค่ะ (อย่าไปนึกถึงขาวไข่ปอกนะคะ ไม่ขนาดนั้นค่ะ) คือปกติถ้าใช้เบสคิสกะรองพื้น kiss มันจะออกขาวชมพู น่ะค่ะ แต่คราวนี้ขาวเกาหลีเลยเชียว ฉะนั้น ต้องทาคอด้วยค่า

ว่าแต่ว่าทำไม Banila Co. หลอดทอง หาซื้อในเมืองไทยยากจังอ่า หาไม่เจอเลย มีแต่ลอดเงิน ถ้าหมดแล้ว จะไปหาที่ไหนได้เนี่ย??

จากคุณ : Love Actually is.. - [ 11 ส.ค. 51 09:50:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom