Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สครับน้ำตาล ทำเองได้

นานมาแล้วอ่าน 17 ฉบับอเมริกา มีสูตรพอกหน้ามาว่า....

ให้ใช้น้ำตาลทรายแดง ผสมกับนมสด แล้วมาสครับหน้าเบาๆ หน้าจะนุ่มและเนียนขึ้น แต่สูตรนี้ใช้น้ำตาลทรายแดงแบบปกติซึ่งเม็ดใหญ่กว่าน้ำตาลทรายขาวมาก ซึ่งอาจทำให้หน้าแหกหากใครเมามันส์กับการสครับ

มาสูตรที่เราแอพพลายจาก17บ้าง
    ใช้น้ำตาลทรายแดงแบบละเอียด(ที่ใช้โรยเฉาก๊วย/เครื่องดื่ม/สำหรับทำเบเกอรี่)มีขายตามซุปเปอร์มาเกตทั่วไป ผสมกับนมสด

ปริมาณที่ใช้ก็ขึ้นอยู่กับความต้องการใช้ของเรา แต่อย่าให้เหลวมากไปเป็นพอใช้ได้ เพราะด้วยความละเอียดของน้ำตาลแดงแบบละเอียดจะทำให้มันละลายง่าย

เท่านี้ก็ได้สครับน้ำตาลแบบโฮมเมดแล้วค่ะ เพราะเคยเห็นกระทู้เกี่ยวกับมาสค์น้ำตาลดำสกินฟู้ดแล้ว เห็นเพื่อนๆบอกว่าเม็ดใหญ่กัน ดีหรือเปล่าไม่รู้เพราะเราไม่เคยใช้ เคยแต่ลองทำใช้เองอย่างนี้แหละ ก็มาลองทำเองดีกว่าค่ะ ประหยัดตังค์ด้วย

สำหรับเรา เราใช้สครับทั้งตัวเลย ถ้าสครับหน้ามีแอบเลียด้วย อิๆ เพราะมันหอมน่ากินงะ

ข้อควรระวัง ใครที่มีสิวอักเสบหรือหน้าแห้งลอกยังไม่ควรสครับหน้านะคะ เพราะจะทำให้ผิวหน้าระคายเคืองมากขึ้น แล้วสิวอาจเห่อได้นะเออ

ขอให้มีผิวหน้านุ่มเนียนใส แบบประหยัดนะคะ

จากคุณ : cactus_demon - [ 11 ส.ค. 51 20:30:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom