Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

:::MOGA::::

****บอกไว้ก่อน ยาวมาก ห้าๆๆๆ แต่น่าจะช่วยประกอบการตัดสินใจสำหรับคนที่เลือกร้านทำผมอยู่ได้ ไม่น้อยก็มาก

ถ้าขี้เกียจอ่าน ช่วยลงไปอ่านคำถามในความเห็นที่ 1 ของเรานิดนึง เผื่อจะรู้คำตอบ แหะๆ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาชมล่วงหน้า smile ***

หลังจากนึกขึ้นได้เมื่อเวลาตี1 ว่า จะไปตัดผมในวันรุ่งขึ้น

เลยข่มตา กด smart search ดู ...ปกติไม่เคยใช้ตัวช่วยนี้ก่อนไปทำผม ครั้งนี้ลองดูซักตั้ง

ได้คำตอบสุดท้าย ที่ Moga...

เหตุผลที่เลือกคือ อยากรู้ว่าฝืมือคนญี่ปุ่นถ้ามาอยู่บนหัวเราจะเป็นเช่นไร

ราคาพอทนไหว ประจวบกับได้ค่าขนมพอดี....ห้าๆๆๆๆ

แล้วมาเคาะ ที่สาขา isetan แลดูคนน้อยดี เผื่อไปทำอะไรเด๋อๆ ในร้านเค้า ห้าๆๆ

ปกติจะชอบคิดทรงผมเอง แต่ทีนี้ไปตัวเปล่า

อยากลองให้เค้าคิดทรงผมใหม่ๆให้ดู ฟังจากคำร่ำลือเชื่อใจช่างเต็มที่

เลือกช่าง โทโมะซัง ตามที่เห็นคนพูดถึงในนี้...

ร้านก็หายากตามคำร่ำลือ จริงๆ very หลืบอ่ะ ไปหลบอะไรตรงแถวแผนกชั้นในสตรีนี่

พอเข้าไปถึงบอกเค้าว่า.... ขอ ทรงร็อคๆหน่อยค่ะ แต่ความยาวเท่าเดิม

หนุ่มโทโมะซังผู้น่าสงสาร เหวอไปเลย หนูขอโท้ด ก่อนโทรมา หนูไม่รู้ว่าพี่ไม่ใช่แนวนี้

เค้าก็ยิ้มๆพูดว่า "ร็อคยังไงดี.. คิดไม่ออก"

ห้าๆๆๆ

ไอเราก็น่าจะเชื่อ ว่าเค้าคิดไม่ออกจริงๆ

แต่ตอนนั้นเปิดหนังสือผมดูมันก็ไม่มีอย่างที่จะเป็นตัวอย่างได้

เลยยิ้มกลับไป "ตัดเลยค่ะยังไงก็ได้ แค่ไม่สั้นมากก็พอ"

คิดในใจ...เอาร็อคสไตล์ โทโมะซัง ก็ได้ ไม่เป็นไร

ตัดๆเล็มๆอยู่นาน

พอเสร็จออกมา งงๆ นิดนึง... อ่าวเสร็จแล้วหรอ ห้าๆๆๆๆ

ร็อค ร็อค ร็อคอยู่ไหนๆๆ  

อันนี้ออกแนว Jroc รึเปล่าว๊า ห้าๆๆๆ

แต่มันเป็นความผิดเราเองแหละ ที่ไม่ชัดเจนว่าจะเอาแบบไหน - -'' สายไปแล้วววว

กลับมาโชว์ทรงผมคนที่บ้านเต็มที่..... เค้าบอกว่า

"อ้าว นี่ตัดแล้วหรอ ทำไมยังกระเซอกระเซิงเหมือนเดิม"

แทบกี๊ดอ่ะ ไม่ใช่ซักหน่อยๆๆๆ โหยตาไม่ถึงเลย ห้าๆๆๆๆ

จริงๆ ไม่แปลกหรอกที่เค้าดูไม่ออก เพราะ กว่าจะกลับบ้านผมมันไม่เหลือทรงแล้วล่ะ แถมเราก็เก็บความยาวไว้ด้วย

สิ่งที่เราประทับใจจากร้านนี้ คือ

1. ช่างพิถีพิถันมากๆจริงๆ สาบานว่าไม่เคยตัดผมที่ไหนนานเท่านี้... ประมาณว่า ดูหนังได้ทั้งเรื่อง

2. คนน้อย.... นั่งตัดไปอย่างสบายใจ เท่าที่เห็น มีลูกค้าเดิมอยู่แค่คนเดียว

(เรานัดตอนเที่ยง  จองคิวไว้ล่วงหน้า ชม.กว่า ตั้งใจจองคิวไว้เร็วๆ กะว่าช่างจะได้หัวสมองปลอดโปร่งคิดทรงผมเจ๋งๆให้เราได้ ห้าๆๆ ว่าไปนั่น)

3. คุณโทโมะซัง ถึงจะเป็นคนพูดน้อย แต่ยิ้มเสมอ ผิดคาดกับที่เราจินตนาการไว้เลย ทีแรกนึกว่าจะต้องเป็นแนว เกย์ๆ นิ่งๆ เหวี่ยงๆ หรือไม่ก็เซอร์ๆ

แต่โทโมะซังไม่ใช่ซักข้อเลย

แล้วยิ่งไปกว่านั้นเราตกใจมาก ที่พอจ่ายตังค์เสร็จ  เราก็ยืนเก็บกระเป๋าตังค์อะไรของตัวเองไป

เค้ายังยืนรอส่งเรา...จนเราออกจากร้านไป ถึงไปตัดลูกค้าคนอื่นต่อ.... ไม่เคยเจอแบบนี้อ่ะ!

ขนาดเรา เป็นแค่วัยรุ่นซกมกคนนึงนะ ประทับใจๆ

เราไม่สงสัยเลยว่าทำไมคนในนี้ต้องให้ tip กัน

แอบคิดในใจว่าช่างของ MOGA เป็นอย่างงี้กันทุกสาขารึเปล่า

ถ้าใช่นี่ จะไปลองให้ครบเลย จนกว่าจะเจอคนที่ใช่ ประมาณว่ามองตาก็รู้ใจ เอาผมทรงไหน ห้าๆๆ

แต่ของอย่างนี้อยากรู้ต้องลองเนอะ... ให้คนอื่นตัดสินไม่ได้จริงๆ ชอบกันคนละแบบ

4. ตรง rececption ก็เช่นกัน ต้อนรับขับสู้ดีมาก เราเคยไปร้านดังหลายร้าน แล้วไม่ใช่แบบนี้เลย ส่วนใหญ่ออกแนว เราต้องไปง้อให้เค้าทำผม - -''

5. ทรงผม อาจจะไม่โดนใจวัยรุ่น(อย่างเรา)เท่าไหร่ แต่ว่ามันก็เข้ากับหน้าเรานะ

ลืมบอกว่าผมเราไว้ประมาณไหล่....

เราเคยเจอคนไทยที่ตัดตอนผมแห้งคนนึง เคยเป็นช่างประจำเรากับแม่....มานานอยู่

แต่พักหลังนั้นเค้ามันส์มือกับผมเราเกินไป  เผ่นดีกว่า คือ มันยาวไม่ทันให้เค้าตัดแล้ว

พอตามล่าหาช่างผมคนถัดไป ก็เจอแต่ช่างที่พยายามที่จะทำให้ผมเราเปียก... แห้งแล้ว ฉีดมันอยู่นั่น...

และก็ตัดมันทั้งเปียกๆ.... พอตัดเสร็จ... ผมเรามันไม่ได้ตรง ก็พยายามไปยืดให้มันตรง

เรายังไม่ทันพูดซักคำเลยว่าอยากจะผมตรง - -

แต่ออกมาจากร้านก็ดูดีได้  ใน 1 วันทำการนะ

วันรุ่งขึ้นตื่นขึ้นมา..... อ๊ากกกกก ผมตูหายไปไหนครึ่งค่อนหัว....

แล้วไฉนมันบิดไม่เป็นท่าอย่างงั้น เวลาเซ็ทก็ไม่มี - -''

นี่คือสิ่งที่เป็นมาโดยตลอด ห้าๆๆๆๆ

จนในที่สุด มาเจอคุณโทโมะซังนี่แหละ

ได้ใจเราตั้งแต่ มาตัดตอนที่ผมเราแห้งแล้ว

ทำให้เข้าผ่านทุกทางโค้งบนเส้นผมเรามาได้อย่างนุ่มนวล และไม่แหกออกไป

(ที่บอกว่านุ่มนวล ปกติกรรไรซอยผมมันจะต้องดึงผมเราก่อนจะถูกตัดออกไป เล็กน้อยถึงปานกลาง

แต่นี่ เราไม่รู้สึกถึงแรงกรรไร ที่ตัดผมเราเลย มือเบาไปไหนเนียะ)

พอเสร็จพิธีการ

ก็แค่เป่าด้วยไดร์อีก ย้ำว่าแค่เป่า... ไม่มีหวี..มีแต่ไดร์...ไม่ใช้พนักงานไดร์

ช่างตัดเอง เป่าเอง... คอเฟิร์มตามที่คนในนี้บอกจริงๆ

และไม่มีการฉุดกระชากลากถูกใดๆ เพื่อทำให้มันตรง หรือบิดงอไปในทางที่ฝืนวิถีของมัน

ในที่สุดทรงผมที่โทโมะจังให้มา....โอ้วจ๊อด ไม่อยากเชื่อเลยว่าจะมีคนทำให้ผมเราเป็นทรงได้โดยธรรมชาติ

มันสามารถปล่อยมันยุ่งได้อย่างมีstyleเพียงแต่ว่ามันไม่ใช่styleเรา แค่นั้น แหะๆ

ยังไงก็นับว่าเค้าเป็นคนรู้ใจคนใหม่ของผมเราไปเลย

ไว้คราวหน้า ถ้าตัดกับคนนี้อีก จะเอาทรงผมไปให้เค้าดู เป็นguide มันคงเหมือนแบบทุกเส้นแน่ๆ เนี๊ยบจริงๆ

6. ช่างสระผม... นวดได้สบายมากๆๆๆๆๆ ถูกใจวัยรุ่นไม่ชอบเกา เพลินจนจะหลับไปเลย

มีผ้าขนหนูนุ่มๆมาปิดหน้าด้วย สระนานอีกต่างหาก นานจนลืม หลับจนแทบจะฝันแล้ว

ตื่นมางี้ วิ๊งเลย อยากให้มาสระให้ทั้งวันเลย ไม่ต้องไปไหนแล้ว ห้าๆๆๆ

นี่เราป่าวโดนจ้างมานะ ห้าๆๆๆ เราแค่เพิ่งรู้สึกประทับใจคุ้มค่ากับราคาคราวนี้คราวแรก

หลังจากเคยผิดหวังกับร้านราคาสูงบางร้านมา จนเข็ด... กะว่าจะไม่เหยียบร้านประเภทนี้อีก

คือเราน่ะเป็นวัยรุ่นคนนึงที่แต่งตัวแค่ เดปตัว เสื้อตัว จบแล้ว แต่งตัวอย่างงี้แล้วยังไง จ่ายตังค์มาตัดเหมือนกัน -' '- ทำไมต้องมองเยี่ยงนั้น

รู้สึกเหมือนมาขอให้ตัดฟรีเลย เซ็งเป็ดมากๆ

อันที่จริงมันก็เป็นเรื่องธรรมดาของสังคมอะนะ.... แต่ถ้าเกิดว่าแบ่งแยกชนชั้นกับแค่การแต่งตัวแค่นี้

ทีหลังก็ติดป้ายไว้เลยว่า ห้ามคนแต่งตัวแบบนี้เข้า... ไม่ใช่ว่าให้ไปจ่ายตังค์แล้วเสียความรู้สึกกลับมา

หรือ ไม่อยากให้เข้า ก็ตั้งราคาค่าหัวระดับเทพไปเลย สระซอย 5000 เราไม่ยุ่งแน่ๆ

ทีนี้พอมีตังค์เข้าไปแล้ว

service mind มันก็ต้องมีบ้างอะไรบ้าง เรื่องservice นี้ยังไม่เท่าไหร่

แต่ตัดทรงผมที่ออกมามันน่าเศร้าใจ ออกจากร้านแล้วคนร้อยทั้งร้อยที่พบเห็นส่ายหน้า....กว่าจะรอผมยาวได้ แทบลาบวช รับไม่ได้อย่างแรง

เสียความรู้สึกกับร้านนี้มากๆ ติด blacklist ไปเลย

คือต่อให้ใครจะแนะนำช่างคนไหนของร้านนี้ว่าเลิศแค่ไหน ก็ไม่ฟังและ ฝังใจๆ

ถ้าพนักงาน หรือ ผู้เกี่ยวข้องกับร้านที่มีพฤติกรรมเข้าข่ายนี้มาอ่าน.... ไม่ต้องแก้ไขก็ได้ แต่ช่วยกรุณาหยุดคิดนิดนึง ว่าสิ่งที่ทำมันถูกแล้วรึเปล่า

คุณไม่นึกหรอว่า.... บางคนเค้าก็แค่จะมาตัดผม

ไม่ได้จะไปตะลุยไฮโซปาร์ตี้ที่ไหน แต่งตัวปอนๆมาบ้างอะไรบ้าง.... แต่เค้าก็มีตังค์จ่ายคุณ

ดีไม่ดี เค้าพร้อมให้tip คุณมากกว่าคนที่แต่งตัวดูดีซะอีก.......คุณจะเสียใจทีหลังมั๊ย???

หรือบางคน....ถึงจะเค้าไม่มี tip จะให้.... แต่คุณตั้งราคาขนาดนี้ แล้วเค้ามีตังค์มาจ่ายให้คุณ

การที่คุณ เลือกที่รักมักที่ชัง จนน่าเกลียด มันถูกหรือไม่

แบ่งชนชั้นระดับการบริการ เราไม่ว่า บางคนเปนลูกค้าประจำไรงี้ เราเข้าใจ

แต่ถ้าไปทำกับลูกค้าคนอื่นแย่ๆ ทั้งที่จ่ายในราคาเท่ากันนี่ เราว่ามันไม่แฟร์เท่าไหร่

ที่เราเขียนไม่ได้มีเจตนาจะ discredit ร้านใด... ถึงใครมาถามหลังไมค์ เราก็จะไม่บอกชื่อร้าน สาบานได้

แต่แค่อยากให้ผู้เกี่ยวข้องกับร้านที่มีพฤติกรรมดังกล่าว

เข้ามาอ่าน.... ไม่ต้องไปปรับปรุงก็ได้.... แค่หยุดคิดว่าสิ่งที่ทำอยู่นั้นมันถูกแล้วรึยัง ก็พอ....

เพราะ เรื่องแย่ๆ เราจะไม่เอ่ยนาม..... แต่จะบอกให้รู้ไว้

สำหรับ MOGA นั้น

อยากมาบอกวัยรุ่นที่ยังไม่กล้าลองร้านนี้ ว่า.......เข้าไปเลย มั่นใจไว้ ห้าๆๆ

ถ้าเปนคนมีสเปคผมมากๆ ก็พยายามหาแบบไปเป็นguideก็ดีนะ..... น่าจะได้คำแนะนำมาเพิ่มด้วย ทรงผมออกมาน่าจะแหล่มมากๆ

สำหรับช่างคนนี้ คราวหน้า เราก็จะใช้วิธีนี้แหละ ชัวร์ดี :)

ช่างที่ตัดเก่ง ไม่ได้แปลว่าเค้าจะรู้ใจเราซะหมด หรือ ตรงกับสไตล์เรา คือสิ่งที่เราเพิ่งค้นพบ ห้าๆๆๆๆๆ

ถ้าถามว่า....ทำไมตอนที่เค้าลงกรรไกร ไม่ค่อยๆบอกว่าอยากได้ตรงไหนยังไง....

งี้ก็เท่ากับว่าเรามายื้มมือเค้าตัด....???

ถึงเราจะเป็นคนเรื่องมาก แต่เราก็ไม่ชอบขัดใจช่างทำผมเวลาทำการนะ มันเสียอารมณ์ บอกแค่ตอน เริ่ม กับตอนจบ ก็พอ....

เราชอบนึกว่าถ้าตัวเองเป็นคนตัด คงจะโมโห อีนี่ สั่งจัง มาตัดเองมั๊ย

เกิดบางคนอารมณ์เสียขึ้นมา ประชด ตัดแย่ๆ มานี่ ผมมันใช่จะงอกได้ใหม่ภายในหนึ่งวัน

เพราะฉะนั้น เรานิ่งเสียตำลึงทองดีกว่า ขนาดนิ่ง ยังเจอแย่ๆ เลย ห้าๆๆๆ เอาเถิด เป็นบทเรียน

ช่างตัดผม เรามองว่าเหมือนศิลปินนะ ปล่อยให้เค้าละเลงไปให้เสร็จก่อน.. เราอยากให้เค้าแก้ตรงไหนก็มาบอกทีหลัง

เพราะเราเป็นคนเลือกเค้าเองตั้งแต่แรก

แต่ไม่ใช่ว่าทีแรกบอกผมสั้น แล้วขอแก้เป็นผมยาว อันนี้อาจจะกระเด็นออกจากร้านมาได้โดยไม่รู้ตัว ห้าๆๆๆ)

หรือถ้าศิลปินคนนี้ ดูท่าแล้วไม่โดนจริงๆ ก็เปลี่ยนคน.....

ใครโชคดีก็ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยเนอะ :)

แต่ก่อนออกจากร้าน ทุกครั้งที่ช่างถามว่า "ชอบมั๊ย"

แม้ว่าเราจะไม่ชอบ... เราก็ตอบว่า

"โอเคค่ะ ดีแล้วๆ" ยิ้มๆ

อาจจะดูเสแสร้ง.... แต่เราแค่อยากให้กำลังใจช่าง.....

มัันจะออกมาไม่ได้ดูดีสำหรับเรา... สำหรับคนอื่นเค้าอาจจะทำได้ดีก็ได้....

อีกอย่าง ไม่รู้จะต่อว่าทำไม...กับสิ่งที่มันแก้ไขไม่ได้แล้ว....

แค่เดินออกจากร้าน ..รอผมยาว...และเปลี่ยนช่างคนใหม่.. แค่นี้ก็จบและ..

จากที่เราเคยๆมา การที่เอาทรงผมที่เราเลือกไปปรึกษาช่าง ดูจะออกมาเวิคสุด

ชอบแบบคนละครึ่งทาง เราครึ่งนึง ช่างครึ่งนึง ได้ใจๆๆ

แต่ต้องดูช่างหน่อย บางคนก็ทำตามรูปเป๊ะ ไม่มีการเสนอแนะเลย ห้าๆๆ
    โชคดีไปที่เราเลือกทรงมาถูกพอดี ไม่งั้นถ้ามันไม่เข้าคงเศร้าใจ

บางคน...ก็ไม่เข้าใจผมเรา...อันนี้เราเข้าใจช่างนะ... เพราะเราเองก็ยังไม่เข้าใจผมตัวเองเหมือนกัน ห้าๆๆๆ

ตอนนี้อยากทดลองประสบการณ์ใหม่ ให้ช่างเป็นคนคิดเองหมดเลย.......
    ผลสรุป...ล้มเหลวมาทุกนัดเลย ห้าๆๆๆ..

แต่ก็ยังไม่ย่อท้อ ทดลองต่อไป ต้องมีสักคนแหละน๊าาาา
    แค่มีช่างที่เข้าใจเราซักคนก็พอ ทีนี้จะเปลี่ยนlookเป็นแบบไหน ก็วางใจได้เลย
    ว่าแต่จะเจอมั๊ยน๊าาาาา แล้วจะหมดตังค์อีกเท่าไหร่น๊าาาาา ห้าๆๆๆๆ
    ถ้าตัดผมเองมันไม่เกินความสามารถเรา ก็จะทำเองแล้ว...
    แต่ไม่ไหวจริงๆ ขอbye ใจไม่กล้าพอ ห้าๆๆ

จริงๆแล้วเรื่องรูปลักษณ์ภายนอก เราไม่ค่อยสนใจอะไรเลย

ยกให้ทรงผมอันเดียว... เรื่องใหญ่ๆๆๆ  เท่าไหนเท่ากัน

*** รูปผมตัวเองเดี๋ยวตามมาพรุ่งนี้นะ แหะๆ***

อันนี้เป็นรูปประกอบคำถามที่จะถามต่อไป.......

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 51 01:52:45

จากคุณ : PYAZ - [ 1 ต.ค. 51 01:51:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom