Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

London Shopping (October 2-6)

ขออนุญาตผู้หญิงทั้งหลายมาโพ้สข้อมูลเกี่ยวกับการช้อปในลอนดอนหน่อยนะครับ ผมเพิ่งเดินทางกลับจากลอนดอนมาสด ๆ ร้อน ๆ และก่อนไปก็มาได้ข้อมูลมากมายที่เป็นประโยชน์จากที่นี่ เลยอยากนำข้อมูลที่ได้มาแชร์ให้กับคนอื่นบ้างครับ

แต่ขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่เซียนช้อป เป็นแค่คนอยากซื้อของดี(มีแบรนด์)ในระดับราคาที่เหมาะสม ไม่ใช่แพงเสียจนเอาเงินเดือนอันน้อยนิดทั้งเดือนไปทุ่มซื้อครับ เพียงแต่รู้สึกดีๆ กับการซื้อของมีแบรนด์ได้ในราคาที่ไม่สามารถหาได้จากในเมืองไทย หรือ ตามร้านบูติกทั้งหลายครับ

ขอเริ่มจากโดยทั่วไปแล้ว ราคาสินค้าในลอนดอนตอนนี้ไม่มีการลดราคาหรือ Sale นะครับ ยกเว้นบางร้านอย่าง GAP เท่าที่เทียบกับเมืองไทยและฮ่องกงแล้วค่อนข้างแพงมาก ไปเดินในเมืองแล้วซื้อไม่ลงสักเท่าไหร่ ยกเว้นจะไปเดินอย่างร้าน GAP (อาจจะไม่ถูกกว่าอเมริกา เพราะผมเองก็ยังไม่เคยไป) Next Zara H&Mคือร้านพวกนี้ผมจะพอแวะไปดูราคาได้ แต่ถ้าร้านเกรด A อย่าง LV Gucci Prada Chanel และอื่น ๆ อีกมากมายก็คงไม่มีกำลังทรัพย์จะซื้อได้ไหว แต่ถ้าลดเกรดลงมาหน่อยเป็นพวกแบรนด์ท้องถิ่นอย่าง Ted Baker Paul Smith Mulberry ราคาอาจจะสู้เมืองไทยได้ ผมลองไปดูรองเท้า Camper ก็ตกคู่ละ 90-100 ปอนด์ เลยคิดว่าเก็บค่าแบกไว้ไปซื้อเมืองไทยดีกว่า

จากข้อมูลที่ผมได้จากที่นี่ ก็มีแหล่งช้อป 2 ที่ ที่ผมได้ไปมาคือ Bicester Outlet Village กับ TKMaxx ที่ Hi Street Kensington ครับ

เริ่มกันที่ที่แรกก่อนครับ Bicester Outlet Village วิธีไปคงต้องลองหาดูจากกระทู้เก่า ๆ ไปไม่ยากครับ พอไปถึงแล้ว ผมแนะนำให้เข้าไปจุดประชาสัมพันธ์ เพื่อขอแผนผังกับขอบัตรลด VIP ซึ่งจะได้ลดราคาลงไปอีก 10% ซึ่งราคาสุดท้ายสามารถนำไปขอคืนภาษีได้อีก (ถ้าถึงเกณฑ์ที่ร้านกำหนดเช่น 50 ปอนด์)

ร้านค้าพวกเครื่องหนังและเสื้อผ้าที่ผมเข้าไปสำรวจราคาพบว่าราคาก็ยังแพงอยู่ดี (ซื้อไม่ลงแม้ว่าจะลดลงมามากแล้ว) ระดับราคาเกิน 100 ปอนด์ขึ้นไป ไม่ว่าจะเป็น Mulberry Bally Ferragamo Dunhill Zegna Burberry Ted Baker Versace ส่วนเสื้อผ้าก็ชิ้นละไม่ต่ำกว่า 50 ปอนด์ ซึ่งผมก็ซื้อไม่ลงอีก ส่วนร้านที่ผมซื้อได้ก็พวก FCUK เสื้อยืด ตัวละไม่เกิน 20 เชิ้ตประมาณ 20 ยีนส์ ประมาณ 30 Diesel เสื้อยืด ตัวละ 20 ยีนส์ ประมาณ 50 DKNY เสื้อยืด ตัวละ 9 แต่มีแค่แบบเดียว 3 สี มีกางเกงขาสามส่วนผู้หญิง 4 ปอนด์ Paul Smith เสื้อยืด ตัวละ 22 เชิ้ตประมาณ 50 ยีนส์ ประมาณ 40 คัฟลิงก์ 25 และ 35

ส่วนอีกร้านที่น่าสนใจคือร้าน Puma โดยเฉพาะชั้นลอยที่เป็นพวกรองเท้า ให้ลองไปดูมุมซ้ายจะมีรองเท้าที่ออกแบบโดยดีไซน์เนอร์ชื่อดังทั้งหลายมาลดราคา อยู่เมืองไทยราคาประมาณ 8000-10000 บาทขึ้นไป ที่นี่ราคาตั้งแต่ 50-100 ปอนด์ คุ้มค่าน่าซื้อมากครับ

จากคุณ : Hoopmania - [ วันเกิด PANTIP.COM 23:09:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom