Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

- งานแต่งงาน แจกการ์ดสีอะไร ต้องใส่ชุดสีนั้นไปงานหรือคะ -

พอดีเพื่อนของแฟนเราจะแต่งงานค่ะ และการ์ดเป็นสีชมพู คุณว่าที่เจ้าสาวเค้าก็บอกเรามาว่าใส่ชุดสีชมพูด้วยนะคะ แฟนเราก็เลยไปถามว่าที่เจ้าบ่าวว่าบังคับใส่สีนี้เหรอ ว่าที่เจ้าบ่าวก็บอกว่า

"ไม่รู้เหรอ ว่าถ้าได้รับการ์ดสีอะไร ก็เท่ากับบังคับให้แต่งชุดสีนั้นไปงาน โดยที่ไม่ต้องบอก หรือต้องให้ระบุในการ์ด เพราะเป็นธรรมเนียมของการไปงานแต่งงานอยู่แล้ว"

เรายอมรับว่าเราไม่รู้จริงๆค่ะ และที่ผ่านมาทุกงาน ไม่ว่าจะได้บการ์ดสีอะไร เราก็แต่งตัวตามสีที่เราอยากแต่ง ยกเว้นสีขาว เว้นเสียว่าเจ้าของงานจะระบุมาในการ์ดว่าให้แต่งชุดสีที่ต้องการ เราก็จะแต่งตามที่เค้าระบุมา

แต่ว่าในการ์ดของเพื่อนแฟนเนี่ย เค้าไม่ได้ระบุมาอ่ะค่ะ เราก็เหวอๆ อิอิ คือว่าถ้าเค้าไม่บอกมา เราก็คงไม่ได้แต่งชุดสีชมพูไปงานอ่ะค่ะ

เลยอยากทราบว่า ธรรมเนียมมันเป็นแบบนี้จริงๆเหรอคะ เพราะเราไม่รู้มาก่อนเลยจริงๆ  แหะๆ ^^

จากคุณ : apple of one's eye - [ 13 ต.ค. 51 09:50:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom