Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

" มีเพื่อนแบบนี้มั้ยคะ ชอบบอกว่า ทำไมเราไปเชื่อคนในอินเตอร์เน็ต ? "

ขอโทษนะคะ อาจไม่เกี่ยวกับห้องแป้งโดยตรง แต่โดยเนื้อความมีเอี่ยวด้วยค่ะ

มีเพื่อนคนนึง ก็สนิทในระดับนึงอ่ะค่ะ เวลาเราคุยกับเค้า เรามักจะบอกว่า อ๋อ เราเห็นในเน็ตเค้าว่างั้น งี้นะ แล้วมีอยู่วันนึง ก็เจอประโยค ทำ จี๊ด นิดนึง

เพื่อนเรา : แกพูดบ่อยจัง รู้มาจากเน็ต แกเชื่อเค้าเหรอ ทำไมแกไม่ลองหาข้อมูลทางอื่นดู หนังสือ ไรงี้เยอะแยะ

เรา : ก็เพราะว่า เราว่าข้อมูลในเน็ตอ่ะ มีทั้งข้อมูล และความเห็นคนหลายๆคน ลองคิดดู ผลิตภัณฑ์ 1 ชิ้น ที่เราสนใจ สมมต เราไปอ่านเจอในหนังสือ มันก็แค่บทความนึง หรือ คนในหนังสือที่มาตอบ ก็เป็นคนที่เค้าเลือกมาแล้ว ยิ่งน่าเชื่อถือไม่ได้ใหญ่ แต่ในเน็ตอะ เวลาอ่านคอมเมนท์หลายๆคน เราจะได้รู้ว่า เออ เค้าผิวแบบนี้ ใช้แล้วเป็นงี้นะ world wide กว่าหนังสืออีก แล้วบางที ข้อความบางอย่างก็คัดลอกมาจากในหนังสือแหละ

เพื่อนเรา : ก็นั่นแหละ แล้วแกเชื่อเค้าเหรอ มันอาจไม่ได้เป็นแบบนั้นก็ได้ แกไม่ลองหาข้อมูลทางอื่นล่ะ เห็นแกชอบพูด อะไรก็ในเน็ตๆๆ

เรา : เออ อธิบายไปก็เท่านั้น กรูขี้เกียจเถียงกะเมิงละ เอาเป็นว่า กรูไม่มีตังค์ไปหาซื้อข้อมูลทางอื่นละกัน ทนฟังเอาหน่อย ยังไงกรูก็ไม่พรากจากเน็ตแน่ๆ
    แล้วก็เหมือน นอยๆ กันไปเลย
    ( เราคิดในใจ นะ เพื่อนคนนี้ มันได้ซื้อเครื่องสำอางเกาหลีถูกๆ เพราะใคร แหม ก็เพราะเราหาข้อมูลจากเน็ตมาบอกมัน มันก็ฝากพรี ด้วย แล้วถ้าเราไม่เล่นเน็ตเราจะรู้มั้ยละว่า จริงๆ เครื่องสำอางเกาหลีน่ะ มันโคตรถูกแค่ไหน แหมมม แล้วถ้า แอนตี้ เน็ตมาก ฝากซื้อทำไมยะ ) ได้แต่คิดในใจ ไม่อยากนอยมากกว่านี้

เพื่อนคนนี้ นิสัยจริงๆ จิตใจดีนะคะ แต่เป็นพวก ไม่ค่อยชอบเล่นเน็ต ทั้งๆที่มี msn + hi5 แต่ 3 เดือน เห็นมันโผล่มาทีนึงมั้ง แล้วก็ งง ว่า มันจะแอนตี้ข้อมูลทางเน็ตทำม๊ายยยยย อืมก็เข้าใจนะ เพราะเราไม่เคยบอกว่าหาข้อมูลจากทางอื่นเลย เพราะเราไม่ค่อยซื้อหนังสือ แต่ก็ติดตามข่าวสารจากทีวีด้วยนะ ไม่ใช่เน็ตอย่างเดียวซะหน่อยยย

เคยมีคนเจอแบบนี้มั้ยคะ คำถาม " ไปเชื่ออะไรในเน็ต "

จากคุณ : rabbitychan - [ 15 ธ.ค. 51 17:06:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com