Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

--[เอ๊า ก็เราไม่รู้ พยายามอยู่ตั้งนาน ใครจะรู้ล่ะว่า....มันเป็น.....]--

คอนแทคเลนส์!!!

จะด่าว่าแก่ ตกยุคอะไรผมก็ยอมแหล่ะครับ ขอประจานความเป๋อเล๋อของตัวเองนิดนึง
    ครือ....... แบบว่า เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ไปร่วมงานมิตติ้งของชาวสวนลุมเค้าน่ะครับ

แล้วทีนี้ เนื่องจากว่าตัวผมเองเป็นคนที่มนุษยสัมพันธ์จัดเข้าขั้นแย่จนต้องปรับปรุง
    พูดคุย ทำความรู้จักกับใครเค้าไม่ค่อยเก่ง จากหลาย ๆ งานที่ผ่านมา ค้นพบว่าตัวเอง
    ไปแล้วนั่งนิ่งเป็นสากกะเบือตำข้าว ไม่พูดไม่จา ใครเดินผ่านก็หลบหน้าเค้า กลัวเค้าเข้ามาคุยด้วย
    แล้วไม่มีอะไรจะคุยกับเค้า  T_T

อันนั้นไม่ใช่ประเด็นครับ  (จริง ๆ มันก็ไม่ใช่ประเด็นตั้งแต่แรกแล้วไอ้บ้า!!)

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า เมื่อผมรู้ว่าผมเป็นคนเช่นนั้น แต่อยากมีส่วนร่วมบ้าง
    ก็เลยพกกล้องถ่ายรูปติดตัวไปด้วย นัยว่า ไปมั่ว ๆ ถ่ายรูปคนโน้นคนนี้บ้าง เผื่อเป็นจุดเริ่มต้นของการพูดคุย!!
    รู้สึกดีครับที่พอเอากล้องจ่อไปทางใครแล้วเค้าหันมายิ้มให้เรา

นี่เป็นครั้งแรกในชีวิต ที่หันไปหาสาว ๆ แล้วสาว ๆ ยิ้มให้!! T_T

เพราะปกติ พอหันไปจะสบตา สาว ๆ ก็เมินหน้าหนีกันเป็นแถบ คงกลัวผมจะไปเข้าสิงเธอล่ะมั้ง
    คือหน้าตาผมมันไม่ค่อยจะเป็นมิตรเท่าไหร่นักน่ะครับ อันนี้ก็ไม่รู้จะแก้ไขได้ยังไง นอกจากเก็บเงินไว้เยอะ ๆ
    แล้วไปหาหมอศัลยกรรม ให้เค้าตัดหัวผมทิ้งไปแล้วหาหัวใหม่มาเปลี่ยน!!

(เพื่อน ๆ อาจจะคิดว่า ถ้าแกคิดได้แค่นี้ ก็สมควรเปลี่ยนหัวได้แล้ว T_T)

ยังครับนั่นก็ยังไม่ใช่ประเด็นอีกนั่นแหล่ะ (ถรุ๊ยชีวิต!!)

ประเด็นก็คือ (คงลุ้นกันสินะครับว่าผมจะเข้าเรื่องหรือยัง เข้าแล้วครับ เข้าแล้ว)

เมื่อผมถ่ายรูปออกมา แล้วเอามาย่อรูป แต่งรูป เพื่อส่งให้เพื่อน ๆ ที่ไปร่วมงานดู
    ก็เป็นปกติที่ต้องมีการตกแต่งรูปกันบ้าง เพราะบางรูปก็มืดยังกับราหูอมจันทร์
    บางรูปก็สว่างยังกับเอาพระอาทิตย์มาเป็นแฟลต!!

แล้วส่วนใหญ่ คนที่ไปร่วมงานในวันนั้น เป็นผู้หญิงซะ 95 เปอร์เซนต์!!
    ประมาณว่า ถ้ามี 100 คน ผู้หญิงก็ 95 คนนั่นแหล่ะครับ T_T
    รูปในกล้องผมจึงมีแต่รูปสาว ๆ เต็มไปหมด กอรปกับเป็นคนที่ค่อนข้างขี้อาย
    ไม่กล้าเดินไปขอเค้าถ่ายหลายรอบ จึงนั่งอยู่ที่โต๊ะตัวเอง แล้วแพนกล้องไป ๆ มา ๆ
    จึงได้มาแต่ระแวกโต๊ะ กับสาว ๆ ที่เดินผ่าน  แต่แม้จะเป็นอย่างนั้น รูปก็ได้มาเป็นร้อย!!!

เมื่อมีรูปสาว ๆ เยอะขนาดนั้น แล้วแต่ละคนก็สวย ๆ งาม ๆ แต่งกันมาแบบสุด ๆ
    ไอ้เราจะเอารูปมืด ๆ อึมครึม ๆ ไปให้เค้าดู เค้าก็จะได้ด่าผมเข้าให้ ประมาณว่า

"ฉันอุตส่าห์แต่งมาซะเต็มยศ โพสต์ท่าซะนางแบบยังอาย แกถ่ายมาได้ยังกะรายการไนตี้ช็อค!!"

ว่าแล้วก็ต้องแต่งกันสุดฤทธิ์  

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า (เอ่อ......................... ด่าผมเถอะครับ ด่าผมเถอะ T_T)

เมื่อไปเจอบางภาพที่ถ่ายมา ก็เกิดอาการตกใจว่า ผมทำอะไรผิด ทำไมสายตาของเจ้าหล่อนหลาย ๆ คนถึงเป็นเช่นนั้น
    คือ มันไม่ใช่สีดำครับ ตาดำ แต่ไม่ดำ มันดันเป็นสี สีเทามั่ง สีฟ้ามั่ง สีออกเขียว ๆ มั่ง

เอาล่ะสิ กุไปถ่ายติดอะไรมาฟระเนี่ย

(เพื่อน ๆ คงรู้กันแล้วใช่ไหมครับว่ามันเป็นเพราะอะไร แต่ผมน่ะ ไม่รู้ครับ บ้านน๊อกกก บ้านนอก!!)

พยายามเปิดเปรียบเทียบกับสาว ๆ หลาย ๆ คน หรือแม้กระทั่งถ่ายรูปตัวเองเอามาเปรียบเทียบ
    มันก็ไม่เหมือนกัน ผมถ่ายตัวเอง เอาแฟลตแว๊บใส่หน้าจนตาจะบอด มันก็ยังออกมาเป็นสีดำ
    ทำยังไง๊ มันก็ไม่ออกมาเป็นสีนั้น เอ๊ะ ยังไงล่ะเนี่ย

ด้วยความที่กลัวสาว ๆ ที่ผมถ่ายมาจะด่าแม่เอาเพราะดันไปทำตาเค้าเปลี่ยนสี
    จึงพยายามอย่างยิ่งยวด ที่จะเปลี่ยนสีตาเธอให้กลับมาดำให้ได้ใน Photo เฉาะ!!
    พยายามเท่าไหร่มันก็ไม่เนียน.........

คือ อ่อนด้อยเรื่อง Photo เฉาะอย่างแรงครับ ทำได้แค่ปรับแสง ลดแสงแหล่ะ เก่งสุด T_T

แต่ก็ยังพยายาม บางคนออกมา เหมือนคนตาบอด
    บางคนเหมือนเอาอะไรดำ ๆ ไปยัดไว้ในลูกกะตา น่ากลัวมากกกกกกก
    พยายามจนในที่สุด ผมก็ยังทำไม่ได้  

มานั่ง ๆ ดูรูปที่ถ่ายมา ที่สีตาของพวกเธอไม่เหมือนคนอื่น ดู ๆ ไป เออ จริง ๆ มันก็สวยแปลก ๆ ดีเหมือนกันนะ
    เอาวะ ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว ให้ดูมันทั้งอย่างนี้แหล่ะ ถ้าเค้าถามว่าทำไมสีตาชั้นเป็นสีนั้น ก็บอก ๆ เค้าไปว่าเทรนใหม่
    แต่งรูปแบบแนว ๆ เปลี่ยนสีตาเหมือนในการ์ตูนไง จะได้สวย ๆ

จนในที่สุดก็ส่งรูปให้เพื่อน ๆ ได้ดูกันจนได้ บางรูปก็โพสต์ลงกระทู้ไปด้วยเพื่อหยั่งเสียงดู
    ว่าจะมีใครเข้ามาด่าผมหรือเปล่า ปรากฎว่า จนแล้วจนรอด ก็ไม่มีใครด่าผมซักคน

จนผมเริ่มแปลกใจ แต่ก็ไม่รู้จะไปหาคำตอบได้ที่ไหน

จนกระทั่งวันนี้ ได้มีโอกาสคุยกับเพื่อนสมาชิกคนหนึ่งที่อยู่ในห้องนี้แหล่ะครับ
    เธอโทรมาให้ช่วยทำงาน แล้วก็เลยคุยกันเรื่องโน้นเรื่องนี้ ลามไปถึงเรื่องกระทู้ที่โพสต์รูป

เธอดูรูปไปเรื่อย แล้วก็บอกกลับมาว่า เอ๊ะ คนนี้ใส่คอนแทคเลนส์ด้วยนี่

ฮ๊ะ คอนแทคเลนส์!!!

ใช่ เนี่ย เค้าใส่คอนแทคเลนส์ ที่เป็นสี ๆ น่ะ

วินาทีนั้น เขาบนกระบาลผมก็งอกออกมาทั้งสองข้าง รู้สึกอยากเคี้ยวหญ้าแล้วหาปลักลงไปนอนสุด ๆ
    ครับ ก็อย่างที่เพื่อน ๆ คิดกันไว้ตั้งแต่แรกนั่นแหล่ะครับ ที่ตาพวกเธอบางคนเหล่านั้นเป็นสี ๆ น่ะ
    เพราะพวกเธอใส่ คอนแทคเลนส์!!!

ผมก็เลยเล่าให้เพื่อนฟังว่า เนี่ย ฉันนั่งเปลี่ยนสีตาพวกนี้อยู่เป็นคืน ๆ แต่ทำไม่ได้
    เธอตอบกลับมาอย่างรวดเร็วทันควันว่า

"อย่าเปลี่ยนเชียวนะ เดี๋ยวโดนด่าตาย เค้าอุตส่าห์ใส่มาซะสวย เธอจะไปเปลี่ยนได้ไง"

คือ รู้สึกดีใจเล็ก ๆ ที่ไม่พยายามเปลี่ยนมันให้ได้
    แต่อีกอารมณ์หนึ่งก็คือ ทำไมกุชนบทขนาดนี้ โลกมันหมุนไปไหนต่อไหนแล้ว
    คอนแทคเลนส์เป็นสี ๆ ก็ไม่รู้จัก เพื่อนยังบอกมาว่า มีแบบ บิ๊กอายส์ด้วยนะ ใส่แล้วตาโตเป็นไข่ไดโนเสาร์

ไอ้เรื่องตาโตนี่ผมพอจะมองเห็นภาพอยู่บ้าง กับพวกวัยรุ่นแอ๊บแบ๊ว ที่ถ่ายรูปมาใส่ hi5 กัน
    มันโตจนเหมือนตานกฮูก โตจนน่ากลัว แต่แบบสี ๆ นี่ ไม่แน่ใจว่าเคยเห็นหรือเปล่า
    อาจจะเคยเห็นแหล่ะครับแต่ไม่รู้ว่า มันคือคอนแทคเลนส์ ผมอาจจะคิดว่าคงเป็นไปตามเผ่าพันธุ์มากกว่า

เพื่อนยังตอกย้ำความเสี่ยวของผมโดยการส่งเมล์ของเพื่อน ๆ ห้องนี้แหล่ะครับ 4 กระทู้มาให้ดู เรื่อง คอนแทคเลนส์ T_T
    เปิดดูก็ได้แต่ทอดถอนใจ.......... เฮ้อ..................ดีนะเนี่ยที่ไม่ไปเปลี่ยนมันจนได้ ไม่งั้น มีหวังโดนด่ายับ!!

ครือ อายอ่ะครับ นึกถึงสภาพตัวเองนั่งปรับสีตาเหล่านั้นแล้วขำยังไงพิกล

ดีนะเนี่ย ที่ไม่ไปโพสต์ถามห้องกล้องซะก่อน ว่าผมควรทำยังไงดีครับ ถ่ายรูปออกมาเป็นอย่างนี้ T_T

ก็เอาเรื่องการพัฒนาการของสาว ๆ ที่คนรุ่นอย่างผมตามไม่ทันมาเล่าสู่กันฟังน่ะครับ

ว่าแต่ว่า ใส่ ๆ แล้วมันก็สวยดีนะ

สมันน้อย เบอร์ 14

จากคุณ : สมันน้อย เบอร์ 14 - [ 24 ธ.ค. 51 02:00:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com