Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

**********เกี่ยวกับการใช้ Cleansing ค่ะ ถ้าเกิดอาการแบบนี้คือเราแพ้ใช่มั้ยค่ะ******

ตอนนี้เราเครียดมากๆเลยค่ะ  อยากได้คำแนะนำจากทุกคนค่ะ

ต้องเกริ่นนำก่อนนิดนึงค่ะ  ว่าตะก่อนเราใช้ Cleansing Milk ของ L'oreal  เห็นว่าอันเก่าใกล้หมดแล้ว  ก็เจอสาวๆแนะนำว่าตัว cleansing expres ใช้แล้วไม่ค่อยมีสิวอุดตัน  ซึ่งเรารู้สึกว่าตัว L'oreal เราใช้แล้วยังมีสิวอุดตันประปราย  เราก็เลยตกลงปลงใจซื้อเจ้า cleansing expres สูตรสีเขียวมาใช้

ใช้ได้ 2 วันก็เกิดเรื่องเลยค่ะ  วันที่ 3 ตอนเช้าล้างหน้าเรารู้สึกว่าเหมือนหน้าเราผื่นขึ้น  เราก็เริ่มวิตกแล้วค่ะก็เลยหยุดใช้ทันที

เราก็พยายามไม่คิดอะไรมาก  คิดว่าเกิดแค่ผื่นแต่มันไม่ใช้แค่นั้นอ่ะค่ะ
    มันเกิดสิวผดเม็ดเล็กๆขึ้นมาเยอะมากค่ะ  เกือบ 20 เม็ดบนใบหน้า  ฟังไม่ผิดหรอกค่ะ  20 เม็ดจริงๆ  เป็นเม็ดเล็กๆที่มีหนองอยู่ข้างใน

ตอนนี้เรากังวลมากเลยค่ะ  กลัวมันจะขึ้นมาเยอะกว่านี้แต่เราก็พยายามทำใจค่ะ
    เป็นเพราะความอยากลองของเราเอง  วันนี้คุณแม่ก็ทักค่ะว่าทำไมหน้าเราเป็นแบบนี้  จากที่ตะก่อนหน้าเราเนียนมากๆค่ะ ไม่เคยมีสิวเลย  ถ้ามีก็จะมีก่อนช่วงประจำเดือนมา

อยากถามผู้รู้นิดนึงค่ะ  ว่าเราควรทำยังไงกับหน้าของเราดี(ไม่กล้าถ่ายรูปมาให้ดูเลยค่ะ  กลัวจะตกใจกัน)
    - เราควรไปหาหมอสิวดีมั้ยค่ะ  แต่กลัวว่าหมอสิวจะทำหน้าเราแหกมากกว่านี้ค่ะ  แค่นี้เราก็ร้องไห้จะแย่แล้วค่ะ
    - สิวผดที่มันเป็นเม็ดเล็กๆ  มันจะกลายเป็นสิวอักเสบเม็ดใหญ่รึป่าวค่ะ
    - อยากทราบวิธีการที่จะจัดการกับมันค่ะ

สงสัยนิดนึงค่ะ  มันคงไม่ใช่วิธีการขจัดสิวอุดตันแบบนี้ใช่มั้ยค่ะ  ถ้าเป็นแบบนี้เรารับไม่ไหวอ่ะค่ะ

ช่วยตอบเราทีน่ะค่ะ  ยังไงก็ได้ค่ะ  ตอนนี้เราไม่ไหวกับหน้าตัวเองแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 52 17:44:08

จากคุณ : พังงาร่าเริง*** - [ 2 ม.ค. 52 00:53:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com