Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรื่องแบงก์พันปลอม กับ เจ้าหน้าที่ธนาคารไม่สุภาพ

ขอเล่าสู่กันฟังนะคะ

(ก่อนแบงก์ปลอมระบาด1อาทิตย์)

ร้านเราลูกน้องรับเงินแบงก์พันปลอมมา แต่เราไม่ทราบ หลายวัน่ผานไป เราเลยเอาไปฝาก มีแบงก์1000+500 -หมื่นกว่าบาท  และแบงก์100- 8พันบาท  

เอาไปฝากที่ธนาคารกรุงเทพ  สาขาย่อยโลตัสวังหิน

ไปกับแฟน แฟนเป็นคนเอาไปฝาก  ส่วนเรายืนอยู่ข้างๆ  เจ้าหน้าที่ชายบอกว่ามีแบงก์พันปลอมอยู่1ใบ  ก็ตรวจๆ ส่วนแฟนเราก็งงว่ามาได้ไงเงินปลอม(ตอนนั้นข่าวยังไม่ออกว่าระบาด) ก็บอกให้เจ้าหน้าที่ตรวจใหม่เพราะไม่อยากให้มันปลอม

ตอนนั้นเจ้าหน้าที่หญิงสาวหน้าตาดีคนหนึ่งเดินเข้ามา

เจ้าหน้าที่หญิง :  เมื่อวานคนนี้ก็เอามาแลก(ซึ่งหมายถึงเรา)  

เรา : ไม่ได้มาแลกเงิน เมื่อวานไม่ได้มาที่นี่
    (ปกติฝากที่สาขานี้เป็นประจำ)

แฟนเรา :  เปิดกล้องดูก็ได้ครับ  

เจ้าหน้าที่หญิงคนนั้นยังไม่จบ  พูดอีกว่า "ก็หน้ายังงี้"

เราเงียบไปสักพัก ถอยออกมาแล้วล่ะ จะไม่ว่าอะไรแล้ว  แต่ ทำไมเธอต้องพูดแบบนี้ "ก็หน้ายังงี้" จะว่าเราเป็นคนเอาเงินปลอมมาแลกเมื่อวานให้ได้เลย  

เรา : ขอโทษนะคะ ที่ว่าฉันเอาเงินมาแลกเมื่อวาน เอาเงินปลอมนี่มาใช่ไหม?

เจ้าหน้าที่หญิง : ใช่

เรา+แฟน : คุณเปิดกล้องดูเลยไหมคะ

เรา : ฉันยืนยันเลยนะว่าเมื่อวานไม่ได้มาที่นี้  และฉันไม่เคยเอาเงินมาแลก    มีแต่เอาเงินมาฝาก

เจ้าหน้าที่หญิง  :  ก็ไม่ได้ว่าอะไร (แล้วเธอก็เดินหนี)

*จบ*

แบงก์ปลอมก็โดนปั๊มว่าปลอม ทั้งเจ็บใจได้เงินปลอม  แต่สุดๆคือโมโหยัยพนักงานหญิงคนนั้น เราไม่รู้ว่าเงินที่เอามาฝากมันปลอม  ทำไมต้องแสดงมารยาททุเรศแบบนี้ใส่เราด้วยนะ

เราเขียนเรื่องร้องเรียนส่งไปสำนักงานใหญ่แล้ว

ก่อนร้องเรียนไป ก้โทรถามเพื่อนที่ทำงานแบงค์แล้วว่า  เขาพูดแบบนี้คือไม่สุภาพแล้วใช่ไหม?  เพื่อนบอกว่า ไม่สุภาพมาก ร้องเรียนไปเลย ตอนแรกไม่กล้าเขียนเพราะว่าเงินเรามันมีแบงก์ปลอม อันนี้เราไม่ปิดเราไม่รู้)

เมลตอบกลับมา ก็มีแต่ว่า รับเรื่องแล้ว/ ส่งเรื่องไปให้ทางสาขาแล้ว/ เจ้าหน้าที่ที่สาขานั้นได้รับเรื่องร้องเรียนแล้ว และกำลังดำเนินการต่อไป

จนวันนี้ เกือบ 3 เดือนแล้ว ยังไม่มีติดต่อกลับมาเลยว่าคุณไปตักเตือนยัยพนักงานคนนั้นแล้วหรือยัง

หรือเพราะว่าเงินที่เราเอาเงิน(ไม่รู้)ว่าปลอมไปฝาก เลยไม่สนใจจะดำเนินการต่อ

ในใจไม่ได้อยากให้โทรมาขอโทษ เพราะไม่อยากคุย แต่อยากให้ไปบอกยัยคนนั้นให้หน่อยว่าฉันโกรธ ว่าเธอพูดแบบนี้กับลูกค้าไม่ได้

จบแล้วค่ะ

แก้ไขเมื่อ 22 ม.ค. 52 14:47:02

แก้ไขเมื่อ 22 ม.ค. 52 13:37:13

จากคุณ : อ้ายบ่อยาก! - [ 22 ม.ค. 52 13:31:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com