Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ได้ ทานาคา มา อยากรู้ว่า....

แอร๊ยยยยซ์ แบบว่า ได้ยิน "ทานาคา" มาพักใหญ่ๆ

เวลาไปข้างนอก ก็เจอพ่อค้าแม่ค้า หาบขายกันตามข้างทาง เคยไปดู

มันออกแนวๆ เหมือนแป้งมันแพคใส่ถุงแล้วเขียนไว้ว่า ทานาคา -*-

ก็ไม่กล้าซื้ออ่ะค่ะ

พอดีเมื่อวานไปเจอน้า เลยนึกได้ ว่าเค้าเคยไปพม่า เลยลองถามดู

ปรากฎว่า ได้มา 1 กระปุก ค่ะ

เป็นสูตรสีเหลือง พอเราเห็นกระปุกปุ๊ป

ความทรงจำครั้งเก่าก็กลับมา ก่อนหน้านี้ น้าเราเคยให้เรามาแล้ว ตอนเค้าเพิ่งกลับจากพม่าเลย

เค้าบอกว่า เป็น แป้งพม่า ซึ่ง ณ ตอนนั้น เราไม่กล้าใช้ และไม่ได้ใช้ เลยทิ้งไป (โง่โคด -*-)

แต่เราก็ไม่กล้าบอกน้านะ ว่าเราทิ้งไปแล้ว กลัวเค้าว่า 555+

เราทำแนว เนียนๆ ไม่เคยเห็นมาก่อน (ไม่ดีเลย เด็กๆ อย่าทำตามนะคะ -*-)

น้าเราเค้าก็ซื้อมาเยอะจัด เลยจำไม่ได้ ว่าให้ใครไปบ้าง เราเลยรอดตัวไป 555+

ทีนี้ พอได้ มา เมื่อคืนนี้ ลองเอามาใช้ แบบ เปิดออกมาด้านใน เหมือนมันเป็นก้อนใหญ่ๆ แล้ว ก็เลยแคะๆ เอามาผสมน้ำ ทาหน้า แล้วไปนอน ล้างออกอีกที ตอนตื่นนอน

โอ้วววววว รู้สึกดีจังเลย (หน้าเราตอนนี้ ไม่มีสิว แต่มีร่องรอยของความมือบอนอยู่ ค่ะ )

แบบ รู้สึกสบายหน้าอย่างบอกไม่ถูกเลย

แต่ที่เราข้องใจก็คือ เราไม่รู้ว่า เราใช้ถูกรึป่าว

เมื่อคืนหลังจากล้างหน้า เราก็เช็ดหน้าด้วยโทนเนอร์ ตามปรกติ แล้วเราค่อยเอาทานาคามาทา โดยที่ "ไม่ได้ทาครีมบำรุงอื่นๆเลย"

เราอยากรู้ว่า ถ้าเรา ทาครีมบำรุงตามปรกติ แล้วค่อย ทานาคา จะดีกว่ามั้ย

หรือ ทำแบบเดิมต่อไป (คือไม่ทาครีม หลังโทนเนอร์ ก็ ทานาคาเลย)

แล้ว ความถี่ ในการใช้เนี่ย สามารถ จะใช้ได้ทุกคืนเลยมั้ยคะ

หรือ สมมุติว่า วันไหนอยู่บ้าน ไม่ได้ออกไปไหน (ถ้าออกคงไม่กล้าทา เหลืองได้อีก -*-)
    เอามาทาตอนกลางวันได้มั้ย ถ้าทากลางวันแล้วเนี่ย จะหลังโทนเนอร์เลยดี หรือ หลังบำรุง+กันแดด

อ่านแล้วอาจจะงงๆ (พิมพ์เอง อ่านเอง ยังงงเอง) คือ สรุปแล้วอยากรู้ว่า

1. หลังล้างหน้า+โทนเนอร์  ควรใช้ทานาคาเพียวๆ หรือ บำรุงก่อน แล้วค่อยทา ทานาคา

2. เจ้า ทานาคา สามารถจะใช้ได้ทุกคืนมั้ย

3. การทาทิ้งไว้ทั้งคืน ถูกต้องรึป่าว หรือทิ้งไว้นานแค่ไหนแล้วล้างออก

4. น้าเรามีแต่กระปุกเหลือง แต่เราเสิร์จ เห็นหลายๆ คนบอกว่า สูตรมะนาว เวิร์คดี เลยอยากลอง เราจะหาได้จากไหน ที่ไม่ใช่ พม่า - -* เพราะตอนนี้เราอยู่ กทม อ่ะค่ะ
    (มีน้องเรา เรียนอยู่ เชียงใหม่ จะมีขายมั้ยคะ T^T)

5. ทานาคา ช่วยเรื่อง รอยสิว/รูขุมขน ด้วยมั้ยคะ?

6. ทานาคา หลังจากพอกไว้ทั้งคืน เราตื่นมา ล้างออกด้วยโฟมล้างหน้า จะออกหมดมั้ยคะ อุดตันมั้ย?

ขอบคุณค่ะ

ป.ล. หากข้อ 4 เพื่อนๆ เห็นว่า ไม่สมควรถาม หรือเข้าข่ายโฆษณา หรือเป็นโพรงให้ ม้า เข้ามาโพสขายของ อะไรแบบนี้ บอกไว้นะคะ เดี๋ยวจะมาลบ แต่ เรา แค่อยากรู้ ว่าเราจะไปซื้อได้จากไหนแค่นั้นเองจ้า

แก้ไขข้อความ เพิ่มคำถามค่ะ

แก้ไขเมื่อ 19 ก.พ. 52 12:00:54

จากคุณ : หม่ามี๊โบกี้กะบาร์บี้ - [ 19 ก.พ. 52 11:59:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com