Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

วิธีดูแลรักษาแปรงแต่งหน้าง่ายๆ + เบ็ดเตล็ดบนโต๊ะเครื่องแป้ง

สืบเนื่องมาจากกระทู้ แปรงราคาย่อมเยา http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q7575473/Q7575473.html
    ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้าไปชม บางท่านชื่นชมว่าดิฉันดูแลรักษาแปรงเป็นอย่างดี so….flattering ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำชมค่ะ
    จริงๆ แล้วดิฉันก็ใช้ และ ดูแลรักษาแปรงเหล่านั้นตามยถากรรมมากค่ะ เห็นจากที่คนอื่นทำบ้าง คิดดัดแปลงเอาเองบ้าง และได้หลายๆ ไอเดียบรรเจิดจากเพื่อนๆ “โต๊ะเครื่องแป้ง-พันทิพ” ด้วยค่ะ ขอบคุณมา ณ ตรงนี้เลย
    วันนี้ดิฉันมี Tricks & Tips เล็กๆ น้อยๆ มาบอกเล่าค่ะ

วิธีใช้ เก็บรักษา และล้างทำความสะอาดแปรงแต่งหน้า ของดิฉัน มีดังนี้ค่ะ

1) ล้างแปรงที่ซื้อมาใหม่ ด้วยสบู่อ่อนๆ แล้วล้างให้สะอาด ผึ่งลมให้แห้ง ก่อนนำมาใช้ทุกครั้งค่ะ

2) เวลาล้างแปรงเสร็จแล้ว ซับให้แห้ง สลัดเบาๆ ให้น้ำออกมาจากขนแปรงให้มากที่สุด แล้วผึ่งให้แห้ง โดยให้ปลายขนแปรงห้อยลงค่ะ ไม่ควรตั้งขนแปรงที่เปียกขึ้นนะคะ เพราะน้ำที่ค้างอยู่จะไหลซึมลงไปทำลายกาวที่ติดขนแปรงค่ะ ทำให้ใช้ได้ไม่ทนทาน ขนแปรงหลุดร่วงได้ง่าย และคุณภาพของแปรงลดลง

3) แปรงที่ใช้กับ liquid foundation ต้องล้างด้วยน้ำอุ่นแล้วซับให้แห้ง จากนั้นผึ่งให้แห้งทุกครั้งหลังการใช้ค่ะ

4) เวลาที่แต่งหน้าให้เตรียมแผ่นสำลี หรือ ทิชชู่ ไว้สำหรับเช็ดส่วนของเครื่องสำอางที่ติดค้างอยู่ที่แปรงออกค่ะ เวลาใช้ครั้งต่อไปหากจะใช้กับสีที่แตกต่างออกไป สีเก่าที่ค้างอยู่ที่แปรงจะได้ไม่ไปทำให้ออกมาผิดเพี้ยน และทำให้ไม่ต้องล้างแปรงบ่อยๆ ค่ะ วิธีที่ดิฉันใช้คือ จะวนปลายขนแปรงเบาๆ ที่สำลีแผ่น จนเห็นว่าสะอาดแล้วจึงเอาแปรงเก็บใส่ที่เก็บค่ะ เบาๆ นะคะ ไม่ต้องแรง ดิฉันชอบใช้สำลีมากกว่าค่ะ เพราะเส้นใยของสำลีช่วยเก็บสิ่งที่ตกค้างอยู่บนแปรงออกได้ดี และนุ่มนวลกว่าทิชชู่ค่ะ

5) เมื่อใช้แปรงเสร็จแล้ว ก่อนเก็บเข้าที่อย่าลืมใส่ปลอกให้เรียบร้อยนะคะ เพื่อไม่ให้ขนแปรงเสียรูปทรงค่ะ

เท่านี้เองค่ะ ไม่ยุ่งยากอะไร ดูแลแปรงดีๆ จะได้มีไว้ใช้นานๆ ยิ่งแปรงที่ราคาสูงๆ ต้องใช้ให้คุ้มค่าค่ะ

จากคุณ : กากี่นั๊ง - [ 1 มี.ค. 52 13:14:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com