Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทานาคา ฉบับ น้องปลา ผิพม่า -_-!!!

ไม่ค่อยได้มาห้องแป้งซักเท่าไหร่ ปกติ อยู่ห้องกล้องน่ะครับ แอ๊บๆอยู่ นานๆทีจะตั้งกระทู้

พอดี ผมเพิ่งกลับจาก สังขละบุรี  แวะซื้อ ทานาคาให้แม่ และน้องสาว เพราะเห็นว่าผมขึ้นไปสังขละบ่อย

(โดนฝากซื้อ เลยกะว่าจะใช้เป็นน้องทดลองซะเลย ถ้าดีจริง อาจจะซื้อไปง้อคุณแฟนด้วย รอบหน้า อิ อิ) แต่ผมไม่รู้ว่าทานาคาหน้าตาเป็นยังไง

ก็เลยหาข้อมูลจากห้องแป้งนี่แหล่ะครับแต่ก็ยังมึนอยู่ดี

ไหนๆก็ขึ้นไปที่สังขละแล้วก็หอบความมึนขึ้นไปด้วย พอถึงที่พักก็เลยถามน้องๆพนักงานรีสอร์ทที่สังขละ ที่สนิทๆกัน (พม่า มอญ กะเหรี่ยง ทั้งนั้น)

น้องๆเค้าแนะนำมาสองสามแบบว่าใช้ดีน่ะครับ โดยเฉพาะคำแนะนำจากน้องปลา พร้อมวิธีดูว่าอันไหนทานาคาไทย อันไหนทานาคาพม่า ด้วยน่ะครับ

ขออณุญาติใช้เสียงในฟิล์มนะมันได้อารมณ์

ผม        "เออปลาทานาคามันเป็นยังไง"

ปลา      "มาก็ตั้งบ่อย ม๊ะเคยเหงเลยหรอ ก็ไอ้ที่ทากันเตงพรืดไปหมกเหลืองๆงาย เหลืองๆงาย จาซื้อไปฝากเมียหรอ ทาแล้วดีนะ"

ผม        "กรำ เพ่ยังไม่แต่งงานเว้ย แล้วมันดีไงอ่ะ ทาแล้วจะกลายร่างเป็นพม่าไหม"

ปลา      "เด๊ะโดนเตะปะแตกกเลยยย ไม่ใช่ๆ ผิวจะละเอียด ม๊ะเคยได้ยิงหรืองาย ผิพม่า น่ะ ผิพม่า"

ผม        " -_-!!! "

ปลา      "ถ้าจาใช้ ดีที่สุก แบบที่เป็นท่อนๆนะ เอามาฝง เหยาะน้ำมะนาวนินึง จะดีมาก ผิจะเนียน สวย แบบพผิพม่า น่ะ ผิพม่า"

ผม       "แบบนี้พี่ก็ต้องซื้อแท่นสำหรับฝนไปด้วยสิ ใช่ป่ะ"

ปลา      "ไม่ต้องๆ ซื้อทะมาย เด๊ะแม่ค้า ก็ฝนทานาคาให้ตงนั้ง ใส่ถุงเอากะมา จะแบกให้หนักทะมาย ไปนู่นเลยหัวตะพานฝั่งนู้น อ่ะมีขาย"
              (หัวสะพานฝั่งนู้น คือ หัวสะพานอุตมาณุสรณ์ หรือที่รู้จักกันดี สะพานไม้สังขละ ฝั่งมอญ)

ผม        "แล้วมีแบบสำเร็จรูปไหม ผสมมาเสร็จเลยน่ะ"

ปลา      "ทานาคา พม่านะ ไม่ใช่มาม่า"

ผม        "แล้วมีไหม (เริ่มกัดฝันกรอดๆแล้วมันกวนได้ใจจริง)"

ปลา       "มี (ผม -_-!!!) เปงกะปุกเล็ก กะปุกหย่าย มีแบบซองด้วย เปงสบู่ก็มี จะเอาแบบหนายย"

ผม        "เอาแบบดีๆที่นิยมใช้น่ะ"

ปลา      "นิยงใช้หรือป่ะ ม๊ะรุ แต่ปลาใช้ คงอื่นก็ใช้ เป็นกระปุก เขียวๆมีรูป มะนาวนะ กะกระปุมขาวๆมีรูปท่อนไม้ทานาคา นะ
                พี่จะรู้เรื่องหรือเป่า อ่านภาษาพม่า ออกเป่า เรียนน้อยนะนั่น ที่ร้านมีหนังสือสอนภาษาพม่าขายด้วยนะ"

ผม        "-_-!!!"

ปลา      "เออ เด๊ะจะหาว่าไม่บอกนะ ทานาคาพม่าน่ะ จะสีเหลืองอ่องๆ  กลิ่นหอม บางๆ นะ ตัวท่อนทานาคา เปลือกจะสีขาวนวลๆนิเนิง
                ทานาคาไทย จะออกสีขาหน่อยๆ มีกลิ่นหอมเหมือนกาน จาซื้อ ซื้อของพม่านะ ของไทยผสมแป้งเยอะก่า ใช้ได้แต่ม๊ะดีเหมือนของพม่า อยากได้ผิพม่า ต้องใช้ทานาคาพม่า"

ผม        "-_-!!! งั้นปลาไปซื้อมาให้พี่หน่อย พี่จ้างยี่สิบ อ่ะ"

ปลา      "ม่ายไป ม่ายว่าง ม่ายเหงหรอ พม่าทามงานอยู่ไปดูเองดิ"

ผม       "-_-!!!"

ท้ายที่สุดผมก็ไปหาซื้อมาจนได้ ตามรูปครับ

ปล. อาจจะจำมาบทสนทนาไม่หมด ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

จากคุณ : bombcreate - [ 6 มี.ค. 52 01:05:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com