Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

clinda-M ใช้ยังไงไม่ให้ดื้อยาครับ

เห็นหลายคนบอกว่ามันเป็นยาปฏิชีวนะ ซึ่งใช้ไปนานๆ เชื้อจะสามารถดื้อยาได้

คือตอนนี้ปลื้มคลินด้าเอ็มมากๆ อยากใช้ไปนานๆแต่ก็กลัวจะดื้อยา

เลยอยากถามครับว่ามีวิธีใช้ที่ถูกต้องยังไงไม่ให้ดื้อยา เคยได้รับคำตอบว่าให้ใช้คู่กับ BP จะลดการดื้อยาได้ ไม่ทราบว่าใช้คู่กันนี่คือใช้ยังไงครับ ทาทั้ง 2 อย่างพร้อมๆกันเลย หรือว่าใช้ 2 อย่างแต่สลับๆกันไป?? แล้วนอกจากนี้มีวิธีอื่นที่จะไม่ทำให้ดื้อยาัมั้ยครับ แล้วถ้าเชื้อบนหน้าเรามันเกิดดื้อยาแล้ว มันจะดื้อตลอดไปเลยหรือไม่ จะกลับมาใช้ยาตัวเดิมแล้วได้ผลอีกมั้ยครับ??

จากคุณ : ImaJin - [ 8 มี.ค. 52 20:41:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com