Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาฟังเสียงแม่ค้า จาก โบนันซ่า ดินแดนอันน่าสพรึง กันบ้างดีกว่า ไหม

อ่าน มาหลายครั้งนะค่ะ กับเรื่องราวที่ลูกค้าได้เจอมา จากแม่ค้า พ่อค้าทั้งหลาย ยอมรับว่า ในตอนที่ยังเป็นนักชอป ก็ รู้สึกว่า ชั้นจะไม่ไปอีกแล้ว ร้านนี้ ที่นี่ ชั้นจะไม่ไป ชั้นไม่ไป  ที่ ขึ้นชื่อ ว่าเป็นร้านมหาโหด ทั้งหลาย
    หรือ
    โบนันซ่า น่ากลัวมากก  

แต่เมื่อเศรษฐกิจ บวกกับ อะไรหลายอย่าง ก็มาตกที่นั่ง แม่ค้า
    " แม่ค้า โบนันซ่ามหาโหด "
    เริ่มแรก ขอไม่บอกนะว่าขายอยู่ตรงไหนอ่ะ เขิล หน่ะ
    ขายมาได้ เดือนเดียว

ที่เล่าๆมา ก็รูสึกนะคะว่า แม่ค้า พ่อค้า ทำเกินไปบ้าง  แต่ รู้ไหมคะว่า การเป็นแม่ค้าเนี้ย  ก็ต้องรองรับอะไรหลายๆอย่างจากคุณลูกค้าเหมือนกันนะคะ
    ถ้า ใครที่อ่านแล้วคิดว่าตัวเองเคยเป็นแบบนั้น พฤติกรรมแบบนั้น มันไม่ดี เลิกเถอะนะค่ะ
    แต่ใคร คิดว่าช้านนนนน ไม่ผิด ก็ ไม่เป็นไรคะ

ก็เลยอยากลองมาเล่าถึงประสบการณ์คร่าวๆที่เจอมานะคะ
    ขอแทนคุณลูกค้า เป็น ก. ข. ประมาณนี้ค่ะ

1.การดูถูกหรือตลกเสื้อผ้าข้าวของในร้าน
    มี 2คน อายุประมาณ 30 และ เดินเข้ามา ที่แผงเซล 180 ของเรา
    ก. อ้าย.......... นี่ไงเธอ เสื้อนี้ เข้ามาดูสิ ถูก้กกกกกกกกก ถูก
    ( เอามือเขี่ยๆๆๆๆๆๆๆๆ แรงมาก )
    ข.เอาตัวไหนดีหล่ะเธอ
    ก. ว้าย ตัวนี่ไรเนี้ย มีโบด้วย โบจิ๋ว มีไว้ทำไรเนี้ย 55555555555555555555555555555555555555555 ก้ากๆๆๆ
    (ดังมาก )  
    โบนำโชคหรือเนี้ยยยย

แม่ค้า. ??? ตลกอะไรอ่ะคะ

สไตส์ของแต่หล่ะค่ะ ต่างกันนะคะ ชอบไม่ชอบเก็บไว้ในใจค่ะ เราไม่ชอบ แต่คนที่เค้าชอบมีนี่ค่ะ แสดงออก แบบนี้ ชี้นู้นนี่ ขำ มีบ้างก็ ไม่ว่าค่ะ แต่  
    ระวังขำพูดกันบ้างค่ะ

2.เรื่องแพลตตินัม
    ก.พี่นี่เท่าไหร่อ่ะ
    แม่ค้า. 250 บาทค่ะ
    ก.แหม่พี่เมื่อกี๊นู๋เห็นที่แพลตตินัม ถูกกว่านี้อีก ขี้เกียจเดินไปและ ลดหน่อยดิ
    เหมือนกันเลยเนี้ย

อืมมมมมมม
    เข้าใจนะ ว่าที่นั้น แม่ค้าก็เอาของมาขาย แต่ถ้าเอาของราคาส่ง มาขายราคาส่ง จะมาทำเพื่อ อะไรค่ะ ต่อนิดหน่อยพอไหวค่ะ บางที จะเอาราคาแบบแพลตตินัม น้องเสียค่าตุ๊กๆ ค่าแท๊กซี่ ไปซื้อเถอะค่ะ  แล้วก็ ซื้อ 3 แบบนะ
    เราไม่ว่านะ แต่ อยากให้เข้าใจว่า เราลดแบบที่นั้นไม่ได้

3.ของขาย เลือกได้ แต่ระวังนิดก็ดีค่ะ
    ก.เขี่ยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
     (กิริยา ) รุนแรงมากกก ค่ะ
    คือ เป็นไงไม่สน ไม่ใช่ของตูไรงี้
    เสียงไม้แขวน ดังหยังกะระฆังบนดอยสุเทพแหน่ะ (อันนี้แอบเว่อร์)

เลือกดู แบบนี้บางทีไม้แขวนเกี่ยวกัน  ไม้เกี่ยวเสื้อ เสื้อหล่น
    ถ้ามีคนมาทำกับของของคุณแบบนี้ คุณคงไม่ไหวเหมือนกันใช่ไหมค่ะ

4. การลอง
    กรณีแรก
    ก.พี่ของลองหน่อยสิ ตัวนี่หนูชอบอ่ะ
    แม่ค้า . หนูใส่ไม่ได้หรอก นี่ไง หุ้นยังใส่ไม่ได้เลย หุ่น ไซส์ m นะ
    ก.อยากลองอ่ะ ให้หนูลองน้าๆๆๆๆๆ

คือน้องๆจ๋า พี่หน่ะอยากขายน้า ของ แต่ ลองไป รู้อยู่แล้ว สายวัดก็มี  บางอย่างถ้า ก้ำกึ่งว่าใส่ได้พี่ก็ให้ลอง แต่นี่ ดู ต่างเยอะ ต้องเข้าใจบ้างนะคะ

กรณีที่ 2

ก.ขอลองกางเกงหน่อยค่ะ
    แม่ค้า. ได้จ้า
    และแล้ว ลองเป็น 10ๆๆ ตัว ใส่ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ไม่เอา

พี่ ไม่ได้อ่ะ ไม่ชอบอ่ะ วันหลังหล่ะกัน

(ไม่มีคำว่าขอบคุณด้วยซ้ำ )

แถมยังต้องมาเก็บเสื้อที่ถอดโยนๆๆ ไว้อีก

อันนี้พอเข้าใจ พี่รู้ ว่าจะซื้อต้องลอง  แต่ต้องเข้าใจกันอย่างนึงนะคะ ถ้าวันไหนคนเยอะ ร้านเล็กลูกค้าคนอื่นเข้ามาก็ไม่ได้   คืออยากให้เลือกแบบดูให้แน่ก่อนนะค่ะ แล้วก็ตัดสินใจเลือก  แล้วค่อยลองค่ะ คุณลอง กัน อยากให้ระวัง ไม่ให้หน้า ไปเปื้อนกับเสื้อ  
    ก่อนจะลองกางเกง อยากให้ ถอดรองเท้าออกหน่อย  บางทีรองเท้าถอดยาก เข้าใจค่ะ แต่ต้องรู้อย่างนึง คุณยังไม่ได้ซื้อ เอารองเท้ายัดเข้าไปในกางเกง มันต้องเปื้อนค่ะ

5.การต่อรองราคา

กรณีแรก

ก.พี่ตัวนี่เท่าไหร่
    แม่ค้า . 270 ค่ะ
    ก.แพง ! (พูดดังมาก )

ต่อพี่ได้ค่ะ พี่รู้บางอย่าง ราคา อาจ ไม่พอใจสำหรับบางคน แต่ พูดได้ค่ะ คุยกันได้ ไม่ต้องตะโกนออกมา  ขาย ของเป็น ธรรมดาค่ะ ต้องบอวกกำไร บวกค่าที่  ถ้าไม่พอใจ เก็บไว้ก็ได้ค่ะ เดินไปดูร้านอื่นที่น้องชอบ ก่อน ถ้าชอบร้านพี่ แต่อยากให้ช่วยลดหน่อย บอกกันดีๆได้ค่ะ พี่ไม่ได้ หูตึง

กรณีที่2.
    ก.พี่ลดให้หน่อยดิ
    แม่ค้า . อ่า ของ 230 พี่ลดให้ เหลือ 200 แล้วกันค่ะ
    ก.โหพี่อ่ะ 180 หล่ะกันนะ เพื่อนหนูเอากระโปรงอีกตัว
    แม่ค้า .กระโปรงเพื่อนน้อง 350 พี่ลดให้ 320 นะ ของน้อง 180 ไม่ได้ค่ะ
      รวมเป็น 520 จ๊ะ
    ก.พี่อ่ะ 5 ถ้วนๆๆๆ นะๆเลขสวย  แค่ยี่สิบบาท ลดเหอะ โหดจังแค่นี้ลดไม่ได้

น้องจ๋า ลองคิดนะคะ กำไร พี่หายไป  60 บาท เยอะนะค่ะ กว่าพี่จะได้ค่าที่
    น้องจะมาเอาอีก 20 นี่ พี่สงสัย พี่โหดมากใช่ไหมค่ะ

กรณีที่ 3
    ก.พี่ลดให้หนูนะ 350 ลดให้หนู นะ
    แม่ค้า . อ่ะ พี่ลดให้ 50 บาท ไม่ต้องต่อแล้วนะ เหลือ 300
    ก. พี่อ่ะ 280 ได้ป่ะ หนูยังเรียนอยู่เลย  นะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ( เกือบ 20 นาที )

หนูจ๋า พี่เข้าใจนะค่ะ แต่ร้านพี่เสื้อถูกกว่านี้ก็ มี  พี่ก็  ไม่ได้ว่านะถ้าหนูไม่เอา พี่ลดให้ 50 บาท ต่อ ตัว  เยอะนะค่ะ คิดสิ กี่เปอร์เซน หนูยังจะเอา อีก
    เฮ้อออออ

6.โหลลลลล
    กรณีแรก
    ก.เสื้อนี่โหลม่ะพี่ โอ้ย เสื้อ พวกนี้ โหลๆอ่ะ เดี๊ยวก็ซ้ำคนอื่น ลดหน่อยดี้
     ยังไงก็ ซ้ำคนอื่นอยู่แล้ว

กรณีที่ 2.

ก.น้องเสื้อนี่แบบโหลม่ะ โหลๆ พี่ไม่อยากได้

แม่ค้า ... (ไม่รูจะตอบไง เลยยิ้มๆ ไป)

เรื่องโหล นี่อยากบอกเลยนะค่ะ  มันต้องมีบ้าง ที่ คุณอาจจะใส่ไปซ้ำคนอื่น  มันต้องมีบ้างค่ะ แล้ว เสื้อแบรนด์เนม ที่ ว่าไม่โหลเนี้ย คุณรู้กันบ้างไหม ว่าเค้าตัดกันที ผลิดที ไม่ใช่แบบหล่ะ ร้อยตัว นะ แต่ มันเป็น พันๆ ตัวค่ะ
    งี้ยิ่งกว่าโหลหล่ะค่ะ
    ถ้าไม่อยากได้เสื้อโหล แนะนำ ออกแบบ แล้วตัดเองค่ะ มานั่งจิ้มแบบ ให้ช่างตัดให้ ก็เหมือนคนอื่นอยู่ดีค่ะ

แก้ไขเมื่อ 12 มี.ค. 52 09:29:22

จากคุณ : พระจันทร์แก้มป่อง - [ 12 มี.ค. 52 08:40:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com