Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาบอกต่อให้ระวังเจอกับตัวเมื่อกี้นี้เอง...พวกหลอกลลวง...

ตอนที่นั่งทำงานอยู่หน้าคอมนี้แหละ...กำลังปั่นงาน FMEA New factory ส่งนายอาทิตย์หน้า...ขอบอกว่ากำลังมึนมากกกถึงมากที่สุด นอนก็นน้อย...

ก็มีโทรศัพท์เข้ามาที่มือถือ..เราก็ดู..เบอร์ครายว้า...แปลกจัง...
    เบอร์ " 0001 "
    พอกดรับก็มีเสียงพูดอัตโนมัติ...จำไม่ค่อยได้..แต่คร่าวๆว่า...
    " จากสรรพากร (ภาษ๊) คุณมียอดภาษีที่ต้องได้รับคืน กรุณาติดต่อกลับหรือกด 9 เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ "
    ไอ้เราก็เนอะ...เรื่องอะไรโทรกลับยิ่งยุ่งๆอยู่ ก็กด 9 ซิ...จะได้คุยซะเลยจะรอทำไมฟระ..
    กด 9 ปุ๊บทางนู้นก็รับ..."ฮัลโหล...สวัสดีค่ะ...(เสียงแก่ๆหน่อย) คุณมียอดเงินภาษีคงค้างที่ต้องได้รับคืนตั้งแต่ปี 48 ถึง ปี 50 อยู่ หมื่นสองพัน...บาท..สตางค์ ค่ะ จะติดต่อรับคืนมั้ยคะ "
    ไอ้เราก็..."เออ...ค่ะ..แล้วไงค่ะ"
    ทางนู้น "'งั้นขอเลขบัตรประชาชนค่ะ"
    เราก็บอกเฉยเลย... "XXXXXXXX"
    ทางนู้น "ชื่อ-นามสกุลค่ะ"
    เราก็บอกอีก (โง่ได้อีก) "XXXXXXXX"
    ทางนู้น "อาชีพค่ะ"
    เราก็ "พนักงานค่ะ"
    ทางนู้น "เบอร์ติดต่อค่ะ"
    เราก็ "XXXXXXX"

เฮ้ย...เพิ่งเริ่มตื่นละ....สติเพิ่งจะมา...แล้วก็คิด...ฮ่วย!แกโทรมาหาฉันนี่ไม่มีข้อมูลรึไงฟระ...
    ปกติถ้าราชการจริง แค่บอกเลขบัตรประชาชนมันขึ้นมาหมดแล้ว...
    นี่ถามเอาถามเอา...เอ๊ะ..ยังไง...

ทางนู้นก็ถามอีก "ที่อยู่ค่ะ"

เรางี้ 555555 เลยในใจนะ ตรูโดนเข้าแล้วงัย...
    โง่ไปซะตั้งนานมัวแต่คิดๆ FMEA เต็มหัวไปหมด ตัวเองกลับ Failure Mode โง่ไปเต็มๆ...=> แล้วยังงี้ตรูจะไปป้องกันใครได้ละนี่..55555
    (จริงๆเมื่อคืนนอนยังเห็นแต่หัวข้อ FMEA เต็มไปหมดว่าตรูจะทำเสร็จมั้ยนี่.คิดดู..บ้าเอามากมาก)
    เอาวะขอคืนมั่ง....

เราก็ไม่บอกที่อยู่แต่ถามกลับ "ขอโทษนะคะ โทรจากที่ไหนคะ"
    ทางนู้น..."จากกรมสรรพกร พญาไทสำนักงานใหญ่ค่ะ"
    เราก็ "ขอโทษค่ะ ชื่ออะไรค่ะ"
    ทางนู้น "ลัดดาค่ะ อยู่ชั้น 4 สำนักงานใหญ่ค่ะ" => มันย้ำจังเออตรูรู้แล้วว่าหย่ายยยย
    เรา "ขอโทษนะคะคือตอนนี้ทางกรมสรรพากรได้แจ้งเตือนมาว่าอย่าทำรายการทางโทรศัพท์ เพราะมีพวกชอบหลอกลวงเยอะน่ะค่ะ"
    ทางนู้น (มันเริ่มเงียบ 5555) "ไม่เป็นไรค่ะ"
    เรา "คืองี้นะคะ ปีนี้ยังไม่ได้เสียภาษีเลยค่ะ เดี๋ยวจะไปเสียที่พญาไทเองเลยค่ะ แล้วจะไปหาพี่ลัดดานะคะ"
    ทางนู้น "เออ...ได้ค่ะ...สวัสดีค่ะ" แล้วก็วางสายไป.......อย่างง่ายดาย...

เราก็รีบโทรไปที่กรมสรรพากรทันที...
    ทางกรมบอกว่าไม่มีหรอกค่ะที่กรมจะโทรไปตามให้ไปเอาเงินเก่าคืนน่ะค่ะ
    คุณต้องรู้ตัวเองอยู่แล้วว่ามีเงินคืนหรือไม่...พวกนี้พวกหลอกลวงค่ะ...ที่เป็นข่าวอยู่น่ะ..
    เราก็....ขอบคุณมากค่ะ...วางสาย...

เฮ้อ...เซ็งเป็ดเลย...ตรู..จะโดนไอ้พวกเวรนี่ทำอารายมั้ยฟระ..ดันบอกเลขบัตรประชาชน ชื่อนามสกุล เบอร์โทรเสร็จสรรพ...เจ็บใจเจงๆ
    เลยมาเตือนสาวๆหนุ่มๆในห้องนี้มั่ง...ระวังจะเป็นอย่างเราเด้อ...
    ...
    ใครเจออย่างเราฝากเหน็บแรงๆเอาคืนเผื่อเรามั่งนะ..ไอ้พวกหลอกลวงเนี่ย...
    เจ็บใจเจ็บใจ....
    งานก็ยิ่งเร่งๆอยู่ด้วย...เฮ้อ...ไปละ..

จากคุณ : Classic Car - [ 14 มี.ค. 52 15:46:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com